บ้านเด็กวัด > เรื่องเล่าจาก"เด็กวัด"

องค์มหาเทพพระศิวะเสด็จมาให้พร

<< < (2/3) > >>

kamol98:
ขออนุญาติค่ะ คือ จุ๋มสามารถนำบทสวด การขอพร ไปใช้เองได้หรือไม่ค่ะ
และเคยได้ยินมาว่า คนที่จะได้รับพรตามที่ขอต้องมีบุญสัมพันธ์กันกับท่าน
จริงหรือไม่ค่ะ แล้วเราจะทราบได้อย่างไร หรือ มีวิธีการอย่างไรที่จะสร้างบุญสัมพันธ์กับท่านค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
จุ๋ม

เด็กวัด:

--- อ้างจาก: kamol98 ที่ พฤษภาคม 16, 2012, 08:20:19 PM ---ขออนุญาติค่ะ คือ จุ๋มสามารถนำบทสวด การขอพร ไปใช้เองได้หรือไม่ค่ะ
และเคยได้ยินมาว่า คนที่จะได้รับพรตามที่ขอต้องมีบุญสัมพันธ์กันกับท่าน
จริงหรือไม่ค่ะ แล้วเราจะทราบได้อย่างไร หรือ มีวิธีการอย่างไรที่จะสร้างบุญสัมพันธ์กับท่านค่ะ
จุ๋ม

--- End quote ---

ผมขอแนะนำนะครับ การสวดมนต์ขอพรใด ๆ ให้สมาทานศีลห้าตามที่ผมแนะนำไปก่อนทุกครั้งครับ หลังจากนั้นท่านจะสวดบูชาเทพองค์ใดก็ได้หมดครับ แล้วแต่ศรัทธา

เรื่องการขอพร ผมจะใช้คำพูดขององค์มหาเทพ พระพิฆเนศ เป็นผู้เปล่งวาจา พูดกับผมและน้องกันต์เอง วันนั้น เราร้องไห้เลยนะครับ เพราะแทบไม่อยากเชื่อว่าท่านจะเปล่งน้ำเสียงให้เราได้ยิน (ท่านมีเหตุผลขอเล่าวันหลังครับ) ท่านพูดว่า ใครก็ตามที่บูชาเรา เขาจะได้พรจากเรา "ทุกคน" ชัดเจนนะครับ ไม่จำเป็นต้องสร้างสัมพันธ์ใด ๆ การที่เราบูชาท่าน สัมภเวสี มะ บอกกับผมว่า เราเพียงสร้างความดี ประกอบคุณงามความดีแล้ว "ระลึกถึงท่าน" ท่านจะรับรู้ในทันที ให้ทำสิ่งนี้เป็นการบูชา 

เรื่องของเทพในแบบของผม คือแบบที่ผมได้รับคำสอนจากท่านโดยตรง ใครจะทำแบบไหนอันนี้ไม่ว่ากัน ก็คงดีเหมือนกัน แต่ผมสื่อสารกับท่านแบบนี้และมีเหตุผลดี และองค์ท่านเองกลับบอกให้ผม "กราบพระพุทธเจ้าก่อนเสมอ" แล้วจึงบูชาท่าน เพราะองค์มหาเทพเองก็ทราบดีว่า การกราบไหว้บูชาต้องมีลำดับเสมอครับ

กันต์:
ขออนุญาติค่ะ คือ จุ๋มสามารถนำบทสวด การขอพร ไปใช้เองได้หรือไม่ค่ะ
จุ๋ม

ขออนุญาติเสริมในการบูชาขอพรจากเทพต่างๆนะครับ เทพท่านมีดวงจิตที่บริสุทธิ์กว่าเรามาก แต่อาจจะยังมีกิเลสเจือปนบ้าง แต่ท่านมีเมตตาธรรมสูงส่ง การที่เราจะขอเทพเทวดาองค์ใดนั้น เพียงเราตั้งจิตระลึกถึงท่าน จะใช้บทสวดบูชาหรือไม่ก้ได้ เพียงนึกถึงท่านท่านก็รับรู้แล้ว โดยการศรัทธาอย่างแท้จริง และเราควรขอพรที่ไม่แฝงไปด้วยความโลถ เช่นขอให้ถูกหวยรวยเงินมหาเศรษฐี ซึ่งมันเป็นสิ่งที่เกินวิสัยเกินไป เราควรขอในเรื่องการประสบความสำเร็จ หรือผ่านพ้นอุปสรรคนี้ไปได้ โดยหลักการขอมีอยู่เบื้องต้นดังนี้
1 เป็นการขอแบบบริสุทธิ์ใจ และมีความศรัทธาอย่างแท้จริง มิใช่การขอแบบขอไปที เขาว่าที่ไหนดีก้ไปไล่ขอจนหมด เราน่าจะรู้ว่าหากเรามีบุญสัมพันธ์กับเทพองค์ใดท่านจะดลจิตให้เรารู้สึกชอบและผูกพันธ์อย่างบอกไม่ถูกกับเทพองค์นี้ เสมือนเป็นคนในครอบครัวเลยก็ว่าได้ อันนี้อยู่กับความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ และไม่คาดหวังว่ายังไงก็ต้องได้ดั่งใจสม
2 เป็นการขออย่างไร้ความสงสัย แล้วปล่อยวางเสีย อย่าไปยึดติด เมื่อขอแล้วก็ทำหน้าที่ของเราไปตามปรกติ อย่าไปกังวลว่าได้หรือยังหนอ ท่านทำอะไรอยู่หนอ จะได้เท่าที่ขอไปจริงหรือเปล่าหนอ
3 อันนี้สำคัญมากๆคือ การขอพรจากท่านเทพเราเองต้องมีบุญเป็นตัวแปรเสียก่อน หากเราไปขอท่านแต่เราเองมิได้มีบุญสั่งสมเอาไว้เลย ก็เหมือนกับเราไปขอเบิกเงินจากธนาคาร แต่เงินในบัญชีไม่มีก้เบิกไม่ได้ มากน้อยเร็วช้าก็ขึ้นอยู่กับบุญบารมีของเรา ท่านเพียงส่งเสริมช่วยเหลือให้สำเร็จเร็วขึ้นเท่านั้นเอง
   แต่พึงระลึกอยู่เสมอว่าสิ่งสำคัญที่สุดเกิดจากการกระทำของเราหมด หากเราหมั่นสร้างบุญกุศลแก่ตัวเองและผู้อื่น บุญนั้นจะส่งผลถึงเราเองไม่ช้าก้เร็ว แต่หากเราไปขอพรจากเทพจนเกินกำลังก้เหมือนการไปขอยืมบารมีจากท่าน เหมือนการไปขอกู้เงิน เมื่อเรามีบุญบารมีเหลือพอแล้วเราก็ต้องใช้คืนท่านในที่สุด ผมเองมิได้บอกว่าขอพรจากเทพไม่ดี จริงๆดีมากๆ ผมก็ขอบ่อยๆแต่สิ่งที่ขอดังที่กล่าวเบื้องต้นไปแล้ว แต่ว่าคุณเด็กวัด ยังมีเรื่องการ เบิกบุญมาใช้ก่อน เป็นยังไงต้องรบกวนคุณเด็กวัดช่วยเผยแผ่เป็นธรรมทานแล้วล่ะครับ

prachput:
หากขอพรให้มีตาทิพย์ จะได้ไหมน้อ ~

พุดแย้ม:
ขอติดตามเรื่องราวประสบการณ์ดีๆ จากคุณหนิงด้วยคนค่ะ/กบ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version