บ้านพญานาคราช > เรื่องเล่าของพญานาค

นาคาศรีสุทโธ-นาคีศรีปทุมมา ผู้เป็นใหญ่แห่งนาคในประเทศไทย

(1/3) > >>

หญิง:

นาคาศรีสุทโธ และ นาคีศรีปทุมมา เป็นพญานาคราชผู้เป็นใหญ่ในประเทศไทย เป็นพญานาคราชขององค์อินทราธิราชเจ้า "มีพรหมประกายโลก" หรือวังนาคินทร์คำชะโนด อำเภอบ้านดุง จังหวัดอุดรธานี เป็นเวียงวังที่ประทับ
    องค์นาคาธิบดีศรีสุทโธ มีวรกายสีเขียวมรกต เศียรสีทอง มีเมตตาสูงต่อผู้กราบไหว้บูชา หากอธิษฐานจิตขอในสิ่งที่ไม่เบียดเบียนผู้อื่นจะสัมฤทธิ์ผล จึงมีผู้คนไปกราบไหว้ บนบานศาลกล่าวกันเป็นจำนวนมาก
    ประชาชนที่เคารพศรัทธามักจะเรียกท่านว่า "จ้าวปู่ศรีสุทโธ" และ "จ้าวย่าศรีปทุมมา" องค์นาคาธิบดีศรีสุทโธเป็นมหาเทพนาคาผู้ยิ่งใหญ่ แผลงเศียรได้ 9 เศียร ส่วนองค์นางพญาศรีปทุมมานาคิณีผู้เป็นชายาแผลงเศียรได้ 5 เศียร ทั้งสององค์โปรดปรานการฟังธรรมจากพระอริยสงฆ์มาก และเนรมิตวรกายเป็นเศียรเดียว หรือเป็นมนุษย์ก็ได้ ดั่งคำโบราณอีสานกล่าวว่า "นามนาคนั้นข้างขึ้นเป็นคน...ข้างแรมเป็นนาค" ทั้งองค์ศรีสุทโธและองค์ศรีปทุมมาอยู่ในตระกูลเอราปถะ วรกายของทั้งสององค์มีสีเขียวมรกตและสีเขียวตองอ่อน
ตระกูลของพญานาค
   พญานาค เป็นเจ้าแห่งงู แต่ไม่สามารถบรรลุธรรมได้ จึงกระนั้นก็จัดอยู่ในฝ่ายสุคติภูมิ สถิตอยู่สวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา
พญานาคแบ่งออกเป็น 4 ตระกูลใหญ่ คือ
   1.ตระกูลวิรูปักษ์ พญานาคตระกูลสีทอง
   2.ตระกูลเอราปถ พญานาคตระกูลสีเขียว
   3.ตระกูลฉัพพยาปุตตะ พญานาคตระกูลสีรุ้ง
   4.ตระกูลกัณหาโคตมะ พญานาคตระกูลสีดำ

1.แบบโอปปาติกะ เกิดแล้วโตทันที
   2.แบบสังเสทชะ เกิดจากเหงื่อไคล สิ่งหมักหมม
   3.แบบชลาพุชะ เกิดจากครรภ์
   4.แบบอัณฑชะ เกิดจากฟองไข่
   พญานาคชั้นสูงเกิดแบบโอปปาติกะ เป็นชนชั้นปกครอง ที่อยู่ของพญานาคมีตั้งแต่แม่นำ้ลำคลอง หนองบึงต่างๆ ในอากาศ ไปจนถึงสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา พญานาคอยู่ในการปกครองดูแลของท้าววิรูปักษ์ ผู้ปกครองสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกาด้านทิศตะวันตก เหตุที่เกิดเป็นพญานาคเพราะทำบุญเจือด้วยราคะ
        คาถาบูชา นาค 4 ตระกูล
วิรูปักเขหิ เม เมตตัง      เมตตัง เอราปะเถหิ เม
ฉัพพยาปุตเตหิ เม เมตตัง เมตตัง กัณหาโคตะมะเกหิ จะ
อะปาทะเกหิ เม เมตตัง    เมตตัง ทิปาทะเกหิ เม
จะตุปปะเทหิ เม เมตตัง    เมตตัง พะหุปปะเทหิ เม
มา มัง อะปาทะโก หิงสิ    มา มัง หิงสิ ทิปาทะโก
มา มัง จะตุปปะโท หิงสิ    มา มัง หิงสิ พะหุปปะโท
สัพเพ สัตตา สัพเพ ปาณา  สัพเพ ภูตา จะ เกวะลา
สัพเพ ภัทรานิ ปัสสันตุ      มา กิญจิ ปาปะมาคะมา.

หมอเจี๊ยบ:
ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มเติมอีกมากเลยครับ

เด็กวัด:
ขอเล่าเรื่องพ่อปู่ศรีสุทโธเพิ่มเติมแต่ขอเกริ่นก่อนครับ
เมื่อคืนผมไปทานหมูกะทะกับนนท์สองคนที่ตรงข้ามบ้าน
พอดีว่าบริเวณรอบ ๆ เป็นป่ารก ผมก็บอกกับนนท์ว่าผมว่าผมรู้สึกแปลก ๆ
เหมือนมีคนมองอยู่ในป่า ก็เลยถามนนท์ เห็นมีใครอยู่รอบ ๆ เราบ้างไหม
นนท์บอกว่า ก็มีบ้าง...
ผมก็เลยหยิบเอาถ้วยแบ่งมาใส่หมูกะทะแล้วตั้งไว้ที่เก้าอี้ข้าง ๆ
แล้วก็อธิฐาน บอกให้ผู้ที่ไม่มีกายเนื้อ สัมภเวสี แถวนี้ให้มากินของที่ผมตั้งไว้ (ไม่ต้องใช้ธูป)
พอว่าปุ๊บ ขนลุกซู่เลย แล้วก็ถามนนท์ว่าเห็นอะไรไหม
นนท์ตอบว่า มีผู้ชายคนนึง ไม่ใส่เสื้อผ้า เขากำลังนั่งกินอยู่ข้าง ๆ ผม
แต่เขามาได้แค่แว๊บ ๆ เพราะพลังแทบจะไม่มีเลย รูปร่างผอมโซ
สักพักเขาก็ไป

ผมถามนนท์ต่อไปถึงครั้งที่พ่อปู่ศรีสุทโธท่านมาขอให้เป็นร่างและได้คำมาเพิ่มดังนี้ครับ
วันที่พ่อปู่มานั้น ร่างของท่านครึ่งท่อนบนเป็นเทพท่อนล่างเป็นนาคเกร็ดสีเขียวมรกต
จริง ๆ ครับ สี่แวววับจับตา เวลาท่านสื่อมา นนท์จะได้ยินเสียงท่านอยู่แค่เพียงหูเท่านั้น
ไม่ได้กระซิบนะคับแต่ได้ยินที่ติดที่หูเลย น้ำเสียงของท่านไพเราะมาก การพูดเป็นแบบ
ปกติทั่วไป แต่คำศัพท์และสำเนียงชดช้อย คือสุภาพมาก  ผมเองครั้งก่อนผมไม่รู้ว่าสื่อ
อะไรผิดไปบ้างรึเปล่า เอาว่าเด๋วกลับไปดูกระทู้เก่า เพราะครั้งนั้นนนท์ก็บอกไม่เคลียร์

ผมก็ไม่แปลกหรอกครับ ท่านเป็นเทพ การเจรจาพูดค่อยจึงมีความสุภาพมาก
ครั้งต่อไปถ้าท่านมาอีกก็จะให้นนท์ลองถามว่าจะมีวิธีอื่นไหมที่จะไม่เป็นร่าง
เผื่อจะได้สนองให้ท่านสมดังต้องการ

เด็กวัด:
ตะกี้เรียกตานนท์มาดูรูปปั้นพ่อปู่ศรีสุทโธที่ลงไว้ด้านบน เขากระโดดเลย บอกว่า นี้ ๆๆๆๆๆ ท่านแบบนี้เลย ครึ่งองค์ท่านด้านบนเป็นเทพแบบนี้เลย แล้วครึ่งล่างเป็นพญานาค แต่ท่านไม่ได้ถืออาวุธมาด้วย ผู้ที่ออกแบบในการปั้นคงจะได้รับข้อมูล จากผู้มีญาณทิพย์เหมือนนนท์เป๊ะเลยครับ ลักษณะการแต่งองค์ก็แบบนี้เลยครับ

ผมคงต้องพานนท์ไปที่เกาะคำชะโนดอย่างแน่นอน คือมันรู้สึกอะครับ ตอนนี้ผมเองก็แปลก ๆ หรือว่าเหมือนผมถูกดลใจอยู่รึเปล่าก็ไม่ทราบ
แต่ว่าจิตมันให้คิดถึงพ่อปู่ศรีสุทโธให้ได้ ไม่เข้าใจเป็นยังงัย ไว้สะดวกก็จะขับรถไป อาจเป็นช่วงปีใหม่รึเปล่าก็จะขอดูก่อนครับ พรุ่งนี้ผมจะขอลุ้น
คือว่า ครั้งก่อนพ่อปู่มาในสมาธิของนนท์ตอนที่ไปสอนลูกศิษย์นั่ง พรุ่งนี้ถึงคิวแล้วเด๋วจะตะล่อม ๆ ให้สื่อดู แล้วจะมาอัพเดทให้พี่แจ้ฟังนะครับ

หญิง:
ท่านมาตามวาระค่ะคุณหนิง มาเพื่ออยากจะสร้างบารมีร่วมกับคนที่มีบุญและศีลมั่นคงไม่กระพร่องกระแพร่ง ท่านอยากจะสื่อสารกับคนที่สามารถสื่อสารกับท่านได้จริงๆ...ที่มิใช่ผู้รู้...ท่านแค่ต้องการสื่อบางสิ่งบางอย่างให้กับคุณทั้งสอง และก็บางอย่างที่จะเกิดประโยชน์ต่อส่วนรวมเช่นกัน

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version