บ้านพญานาคราช > เรื่องเล่าของพญานาค

มณีนาคา

(1/1)

หมอเจี๊ยบ:
เนื่องมาจากวันนี้ผมได้ไปทำบุญกับอาจารย์ท่านหนึ่งที่ผมเคารพนับถือ ซึ่งท่านก็ถือว่าเป็นรุ่นพี่แพทย์แผนไทยของผมด้วย เพราะท่านก็เรียนจบจากสถาบันเดียวกับผมนั่นเอง แล้ววันนี้ได้โอกาสอันเนื่องมากจาก พระคุณเจ้ารูปหนึ่งท่านได้ออกจากวิปัสนากรรมฐานครบ 9 วัน ซึ่งใน 9 วันนี้ท่านฉันแต่น้ำหรือน้ำผึ้งป่าอย่างเดียว แล้วท่านก็ลงมาจากเขาซึ่งอยู่ในเขตจังหวัดโคราชนี่เอง แล้วลูกศิษย์ก็ไปรับท่านมาที่กรุงเทพฯ พอถวายภัตตาหารเสร็จ พวกผมก็ไปกราบลาพระคุณเจ้าแล้วก็ไปบ้านของอาจารย์ซึ่งอยู่ใกล้ๆ กัน แล้วก็ไปดูมณีนาคา ซึ่งอาจารย์ท่านไปเก็บมาจากถ้ำจากที่ต่างๆ แล้วนำมาให้ลูกศิษย์ที่สนใจบริจาคทรัพย์เพื่อไปถวายบำรุงวัดที่ยังขาดแคลน แล้วก็ได้มณีนาคามาเป็นของบูชา ซึ่งหินมณีนาคาแต่ละก้อนก็ใหญ่เล็กไม่เท่ากัน แต่พอดีผมมีกำลังทรัพย์ไม่มากเลยขอบูชาก้อนเล็กละกัน ดังรูปที่ผมจะโพสต์ให้ชมครับ เริ่มจากเป็นก้อนหินเป็นก้อนๆ นะครับ แล้วเอามีดเฉาะหินให้แตก มณีนาคาก็จะอยู่ข้างในนั่นเอง ผมตั้งจิตอธิฐานก่อนเฉาะไว้ว่าถ้าหากเรามีบุญสัมพันธ์กันก็ขอให้ผมได้มณีนาคามาไว้บูชา และขอให้เฉาะหินออกมาอย่างงายดายด้วย พออธิฐานเสร็จผมก็เฉาะสองสามหน หินก็แยกออกมาดังรูปครับ และต่อไปนี้ก็ขอเชิญทุกท่านที่สนใจทัศนาได้ตามอัธยาศัยครับ

หมอเจี๊ยบ:
ปล.จริงๆ มี 6 รูปนะครับแต่ลงได้แค่ 4 ครับ   //ถ่ายรูป

กอล์ฟ ปากน้ำ:
 ;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version