ปิดหนังสือสวดมนต์ได้อานิสงค์น้อยกว่าไม่เปิดหนังสือแล้วสวดมนต์จริงหรือไม่??.

ข่าวประกาศ โดย บ้านโลกทิพย์

หัวข้อ: ปิดหนังสือสวดมนต์ได้อานิสงค์น้อยกว่าไม่เปิดหนังสือแล้วสวดมนต์จริงหรือไม่??. (อ่าน 958 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ็มเจ

• ผู้ดูแลห้อง
  • ความนิยม: +1/-43

• สตางค์ :
  • แต้มถูกใจ : 1
  • ลำดับสมาชิก : 3

• พฤศจิกายน 16, 2018, 12:12:36 PM

ปิดหนังสือสวดมนต์ได้อานิสงค์น้อยกว่าไม่เปิดหนังสือแล้วสวดมนต์จริงหรือไม่??.

mj13เรื่องราวที่จะเขียนต่อไปนี้เป็นเพียงปัตจัตตังเท่านั้นขอ ให้อ่านเพื่อความบันเทิง mj13

...ต้องขออนุโมทนากับน้องคนนี้ ที่ได้สงสัยและตั้งถามนี้ไว้ให้ผู้เขียน และเป็นข้อสงสัยที่ผู้เขียนเองก็สงสัยอยู่พอดี เมื่อสงสัยเราก็ต้องหาข้อสงสัยด้วยการพิจารณา ฝึกสติ และปัญญาของเราเอง

... เปิดหนังสือกับไม่เปิดหนังสือแล้วสวดมนต์จะได้อานิสงค์เท่ากันหรือไม่???

คำตอบคือ ได้เท่ากันคะ ไม่เกี่ยวกับการเปิดหนังหรือไม่เปิดหนังสือสวดมนต์ ถ้าเรานั้นมีเจตนาที่ดีในการสวดมนต์ อานิสงค์ของความตั้งใจดีย่อมได้เท่ากันอยู่แล้วคะ สิ่งที่ได้ไม่เท่ากันนั้นก็คือ “ สมาธิ และกำลังของสติ” เท่านั้นเอง

..สมาธิ.. เกิดจากความตั้งใจมั่น ความไม่ระแวงไม่วอกแวก ตั้งจิตนิ่งในสิ่ง ๆ เดียว แต่ถ้าเมื่อใดไม่นิ่ง แวบไป แวบมา ก็จะไม่เกิดสมาธิขึ้น

..กำลังของสติ..เกิดจากสมาธิที่เต็มไปด้วยความรู้ตัว รู้ตน ไม่เผลอ ไม่ใจลอยไปไหน

..การปิดหนังสือสวดมนต์นั้น เราต้องหลับตา เพื่อปิดรูทวารภายนอกและภายในไป 1 ช่อง นั้นก็คือดวงตา การมองเห็นรูป

.....ทวารคืออะไร???...

ทวาร ก็คือ อายตนะ (อ่านว่า อายะตะนะ) แปลว่า ที่เชื่อมต่อ, เครื่องติดต่อ หมายถึงสิ่งที่เป็นสื่อสำหรับติดต่อกัน ทำให้เกิดความรู้สึกขึ้น

อายตนะภายนอกมีอะไรบ้าง?

1. รูปายตนะ คือ รูป หรือสีต่างๆ ที่มากระทบกับตาของเรา

2. สัททายตนะ คือ เสียงต่างๆ ที่มากระทบกับหูของเรา

3. คันธายตนะ คือ กลิ่นต่างๆ ที่มากระทบกับจมูกของเรา

4. รสายตนะ คือ รสต่างๆ ที่มากระทบกับลิ้นของเรา

5. โผฏฐัพพายตนะ คือ สัมผัสต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นภาวะร้อน, เย็น, หย่อน, แข็ง ซึ่งเป็นธรรมชาติที่มากระทบกับกายของเรา

6. ธัมมายตนะ คือ อารมณ์ต่างๆ ที่เกิดขึ้นซึ่งมากระทบกับจิตใจของเรา

อายตนะภายในมีอะไรบ้าง?

1. จักขายตนะ คือ ประสาทตาที่ได้รับการมองเห็นในสิ่งต่างๆ

2. โสตายตนะ คือ โสตประสาท หรือประสาทหู ที่ได้รับการได้ยินในเสียงต่างๆ

3. ฆานายตนะ คือ ฆานประสาท หรือประสาทรับกลิ่นที่ได้รับในกลิ่นต่างๆ

4. ชิวหายตนะ คือ ชิวหาประสาท หรือประสาทรับรสในการได้รับรสต่างๆ

5. กายายตนะ คือ กายประสาท หรือประสาทที่ได้รับการสัมผัสต่างๆ

6. มนายตนะ คือ จิตที่รับรู้ความเป็นอารมณ์ทั้งหมด เป็นธรรมชาติที่รับรู้อารมณ์ความรู้สึกนึกคิดต่างๆ

อายตนะภายนอกนี้เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า อารมณ์ เมื่อตาเห็นรูป เรียกว่า สัมผัส รู้ว่ามีการเห็น เรียกว่าวิญญาณ เกิดความรู้สึกขึ้นเมื่อตาเห็นรูป เรียกว่า เวทนา

(..ขอบคุณข้อมูลจาก วิกิมีเดีย..)

...ฉะนั้นการที่เรานั้นหลับตาสวดมนต์ คือการปิดอายตนะภายในและภายนอกคือ ..ตา-รูป..

เอ้ ???การที่เรานั้นปิดอายตนะไว้ใช้กับการทำกรรมฐานไม่ใช่เหรอ แล้วนำมาใช้กับการสวดมนต์ได้อย่างไร???

..จริง ๆ แล้วการที่เรานั้น ปิดทวาร ไป 1 ช่องคือตานั้น เป็นการปิดความฟุ้งซ่าน ปิดการเกิดจินตนาการที่เกิดด้วยภาพที่มองเห็นนั้นเอง เวลาเรานั้นนั่งสวดมนต์ ถ้าสายตาเราสาดส่ายไปมา เรานั้นมีสมาธิหรือไม่คะ แต่บางคนบอกว่ามีนะ แต่ส่วนมากพระท่านจะสวดมนต์แล้วหลับตาทุกองค์เลยสังเกตกันมั้ยคะ เพราะท่านตัดอายตนะออก เพื่อลดความฟุ้งซ่านลง

ฉะนั้นการสวมนต์แบบไม่เปิดหนังสือ และหลับตาเพื่อกำหนดสมาธิ ตั้งสติไว้ทำให้เรานั้นมีกำลังสติ กำลังของสมาธิขึ้นคะ

..แล้วแบบนี้พวกที่เปิดหนังสือสวดมนต์ก็ไม่ดีนะสิ???..

ไม่ใช่ว่าการที่เปิดหนังสือสวดมนต์แล้วไม่ดีนะคะ การตั่งใจที่จะสวดมนต์เป็นสิ่งที่ดีอยู่แล้ว แต่ถ้าเรานั้นท่องจำจนขึ้นใจแล้ว เราก็ไม่จำเป็นต้องพกหนังสือให้ลำบาก หรือเรานั้นต้องการที่สวดมนต์ แต่ลืมหนังสือสวดมนต์มาก็อด ที่จะสวดมนต์

ถ้าเรานั้นจำบทสวดมนต์ได้ ไปไหนมาไหนก็ไม่ลำบาก ชอบที่เขาเรียกกันว่า “หนังสือสวดมนต์เคลื่อนที่ ไปไหนก็ไม่ต้องพกหนังสือไปด้วยคือสมองของนั้นเองคะ”

สุดท้ายแล้ว อานิสงค์ของการที่เรานั้นตั้งใจสวดมนต์ ได้เท่ากันนะคะ ได้บุญเหมือนกัน

แต่อยู่ที่ว่าใครนั้นมีความชำนาญในการสวดมนต์มาก น้อยแค่ไหนเท่านั้นเอง ถ้าคนที่สวดมนต์ประจำเป็นเวลานาน และบ่อยครั้งก็ไม่ต้องเปิดหนังสือ สามารถที่จะสวดมนต์ได้อย่างแม่นยำ แต่ถ้าใครนั้นเพิ่งได้มาปฏิบัติใหม่ ๆ ก็ต้องมีหนังสือสวดมนต์เป็นตัวช่วย เป็นเรื่องปกติเลย ขอเพียงทุกคนนั้นตั้งใจกระทำในสิ่งที่ดี สิ่งที่ดีนั้นย่อมเป็นอานิสงค์ที่ดีติดตัวคุณไปคะ

. mj10.อนุโมทนา...

..เกษา นักบุญยาจก

ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=5590
คิดดี ทำดี สิ่งดีๆๆจะตามมา

Banloktip.com ได้ก่อตั้งขึ้นเมื่อวันที่ 20-เมษายน-2012 ..เพื่ออุทิศให้ คุณพ่อสำเร็จ ทิตาวงศ์