ทำไมกินของไหว้ตรุษจีนถึงป่วยกันทุกปี วันนี้มีเฉลยครับ บ้านโลกทิพย์ สังคมแห่งการช่วยเหลือ ให้คำแนะนำในการปฏิบัติกรรมฐาน แนะนำการสวดมนต์ที่ถูกต้อง สงสัยหรือมีคำถามในเรื่องการสวดมนต์ การปฏิบัติธรรม แก้ไขให้ชีวิตดีขึ้น โทรปรึกษาน้องหนิง(เด็กวัด)ที่ 086-055 4888

ข่าวประกาศ โดย บ้านโลกทิพย์

โครงการสร้างโบสถ์สีขาว วัดศิริบุญมาราม จังหวัดลำปาง

ท่านใดที่สอบถามเรื่องหนังสือ "ประตูสู่เมืองล่าง" จะแจ้งให้มราบว่า เดือนพฤษภาคม จะเริ่มทำ Artworks เดือนมิถุนายน 2557 คงเริ่มให้จองหนังสือได้ครับ อดใจรอนะครับ เรื่องที่ท่านไม่เคยรู้ ท่านจะได้รู้...จึงเรียนมาให้ทราบทั่วถึงกันครับ (สงสัยอะไร สอบถามได้ที่ 081-9453209 เอ็มเจ)

หัวข้อ: ทำไมกินของไหว้ตรุษจีนถึงป่วยกันทุกปี วันนี้มีเฉลยครับ (อ่าน 2460 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กวัด

• ผู้ดูแลห้อง
  • ความนิยม: +1/-70

• สตางค์ :
  • แต้มถูกใจ : 1
  • ลำดับสมาชิก : 46

• วันนี้ เวลา 12:27:12 PM

สวัสดีครับ

วันนี้มีเรื่องใหม่ซึ่งอาจารย์ดร.แม่ชีทศพร ท่านได้บรรยายธรรมไว้แล้วผมเห็นว่ามีประโยชน์ทีเดียวเนื่องจากเรื่อง
นี้เกี่ยวกับเรา ๆ ท่าน ๆ จะได้เข้าใจอะไรมากขึ้นเกี่ยวกับการไหว้บรรพบุรุษว่าหลายคนกินของไหว้แล้วทำไมบางคนถึง
มีอาการปวดท้อง บางคนหายใจติดขัด บางเหนื่อยหอบ เจ็บนั่น ปวดนี่ เหล่านี้เป็นต้นครับ
          พอดีเมื่อวันก่อนผมลองถามน้องที่บริษัทคนหนึ่งดูผมเกี่ยวกับเรื่องนี้โดยตั้งคำถามว่า น้องปลา หนูเคยกินของไหว้ตรุษจีนแล้วมีอาการป่วยใด ๆ บ้างไหม น้องเขาก็โพล่งมาเลยว่า เป็นพี่ เป็นค่ะ หนูปวดท้อง เป็นแบบนี้ทุกปีแต่ว่าเด๋วมันก็หายไปเองนะ
          เรื่องมันมีอยู่ว่า ในตอนที่แต่ละครอบครัวจุดธูปเชิญบรรพบุรุษมากินนั้น ภาพที่เกิดขึ้นคือจะมีวิญญาณบรรพบุรุษ
มารายล้อมที่โต๊ะอาหารเป็นจำนวนนับร้อยคน เรียกว่าขุดแต่ชาติภพไหนที่ยังติดกรรมไม่ได้ไปเกิดมันเยอะนะครับ ทุกคนก็มายืนเบียดเสียดกันล้อมโต๊ะกันใหญ่แต่ทราบไหมครับว่า ท่านเหล่านั้นยังไม่มีใครสามารถเอื้อมมือไปหยิบอาหารกินได้เลย พอเราจุดธูปต่อดอกที่สองไหว้อะไรไม่รู้ผมก็ไหว้ไม่เป็น บรรพบุรุษทั้งหลายก็จะเริ่มนั่งเป็นการนั่งรออะไรบางอย่าง พอเราจุดธูปดอกต่อไปอีกซึ่งเป็นส่วนที่เราสามารถหยิบอาหารเหล่านั้นกินได้แล้ว พอเรากินปุ๊บ นั่นแหละครับได้เรื่องเลย บรรพบุรุษเขาจะอาศัยร่างเรากิน เขาไม่ได้กินตั้งแต่ธูปดอกแรกเพราะว่า เราทำพลาดไปหนึ่งเรื่องคือเราต้องพูดคำว่า "ขอให้อาหารทั้งหมดเป็นทิพย์และขอเชิญบรรพบุรุษทุกท่านรับประทานอาหารได้" ตรงนี้เราต้องกล่าวนะครับ เราต้องบอกให้อาหารเป็นทิพย์ก่อน มิเช่นนั้นพวกเขากินไม่ได้ เขาจะกินได้ก็ตอนเรากินหนะแหละอาการป่วยก็เลยมาจากบรรพบุรุษเหล่านั้นป่วยด้วยโรคอะไรตาย เราก็จะรู้สึกตามนั้นครับ
          เรื่องนี้ผมขอให้ทุกท่านปฏิบัติต่อการไหว้อื่น ๆ ด้วย คำของเรานี้สำคัญนะครับ วาจาของเรานี้ศักดิ์สิทธิ์ เราต้องกล่าว เราต้องอนุญาติ โบราณเขาจึงห้ามกันนักเรื่องการสาปแช่งใคร หวังว่าเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยวันนี้คงจะช่วยให้พี่น้อง
ได้คลายข้อสงสัยนะครับ สุดท้ายลืมบอกไปว่าถ้าบังเอิญไม่ได้กล่าวแล้วทำให้เราป่วยอย่างใดขึ้นมา ขอให้ท่านทั้งหลาย
ไปสวดมนต์นั่งสมาธิ แล้วอธิฐานขอให้อาการป่วยนั้นหาย มันก็จะหายไปเองครับ มันก็เรื่องเดียวกันกับที่ผมไปอธิฐานขอให้วาจาเป็นทิพย์เพื่อชักจูงให้คนมาทำบุญกับผม การสนใจศึกษาเรื่องคำอธิฐาน เป็นทางลัด เพราะผมทราบว่าการอธิฐานโดยปราศจากกิเลสจะบังเกิดผลอย่างไม่มีข้อสงสัย โดยปกติบุคลิกผมจะแตกต่างจากคนอื่นตรงที่ปฏิบัติเก่ง ไม่ชอบทฤษฎีตีความให้มากเรื่อง เอาผลของงานให้ออก เอาหัวใจออกมา ไม่เอาตับเอาม้าม อธิฐานให้เก่งใช้ให้เป็นจะได้เหมือนที่ผมได้มาตลอด (อย่าลืมสวดมนต์เยอะ ๆ จิตให้สะอาด เคยชอบติฉินนินทาใครให้เลิกเสีย แบบนี้บุญมาแล้วเด้อ)

ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=512
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 12:25:27 PM โดย เด็กวัด »
โทร : 086-055 4888 (หนิง - เด็กวัด) 
email :  dekwad999@gmail.com
FB : ณัฐภูเบศร์ เมธีรัตน์วรากร
หากต้องการข้อมูลคำปรึกษาเรื่องการปฏิบัติธรรม
ไม่ต้องเกรงใจครับสามารถติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

Permalink: Re: ทำไมกินของไหว้ตรุษจีนถึงป่วยกันทุกปี วันนี้มีเฉลยครับ

ตอบกลับ #1 กรกฎาคม 18, 2012, 12:23:35 PM 2460 1 | หัวข้อไอดี: 512 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=512

ออฟไลน์ กอล์ฟ ปากน้ำ

• ผู้ปฏิบัติ
  • ความนิยม: +0/-5

• สตางค์ :
  • แต้มถูกใจ : 0
  • ลำดับสมาชิก : 2

• เมษายน 01, 2014, 08:49:25 PM

ขอบคุณครับ

ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=512
สัตว์ทั้งหลายมีกรรมเป็นของตน เป็นทายาทแห่งกรรม มีกรรมเป็นกำเนิด มีกรรมเป็นเผ่าพันธุ์ มีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย กรรมย่อมจำแนกสัตว์ให้เลวและประณีตได้

ทุกสิ่งสำเร็จที่ใจ" วันนี้เราร้องไห้ เราทุกข์เพราะอดีตทำให้ทุกข์มาเกิดในวันนี้  และวันนี้คืออดีตของพรุ่งนี้ หากไม่เปลี่ยนวันนี้แล้วพรุ่งนี้จะดีได้อย่างไร เรากินเหล้า เราเที่ยวเตร่ ไม่ดูแลพ่อแม่ ไม่ดำรงในศีลเลยแม้แต่วันพระก็ไม่เว้นทำบาป ชีวิตนี้มันหมดไปวัน ๆ พอตายแล้วก็หาภพภูมิที่ดีไม่ได้ เสียดาย..

Banloktip.com ได้ก่อตั้งขึ้น เพื่ออุทิศให้ คุณพ่อสำเร็จ ทิตาวงศ์