บ้านพญานาคราช > เรื่องเล่าของพญานาค

ทำกรรมอะไรจึงเกิดเป็นนาคคะ

(1/1)

SomWaan:
เรียนสอบถามค่ะ
แฟนเพิ่งเสียชีวิต ด้วยอุบัติเหตุทางรถยนต์ เมื่อต้น ธ.ค. 57 (อายุเพิ่งครบ 30)
ผ่านไปประมาณ 40 กว่าวัน ลองปรึกษาผู้ที่มีญาณ เค้าบอกว่าไปเกิดเป็นนาคแล้ว
จึงอยากทราบเป็นความรู้ว่ามีกรรมอะไร จึงต้องเป็นนาคค่ะ

หมอเจี๊ยบ:
ผู้ที่ไปเกิดเป็นพญานาคได้ ต้องเกิดจากการทำบุญเจือด้วยราคะครับ

SomWaan:
ขอบคุณค่ะหมอเจี๊ยบ

แล้วอย่างคนที่ยังอยู่ ถ้าเคยทำบุญไม่บริสุทธิ์ จะแก้ไขอย่างไรได้บ้างคะ

หมอเจี๊ยบ:

--- อ้างจาก: SomWaan ที่ มกราคม 27, 2015, 09:33:34 PM ---ขอบคุณค่ะหมอเจี๊ยบ

แล้วอย่างคนที่ยังอยู่ ถ้าเคยทำบุญไม่บริสุทธิ์ จะแก้ไขอย่างไรได้บ้างคะ

--- End quote ---

เราก็เริ่มต้นทำบุญที่บริสุทธิ์สิครับ วิปัสสนากรรมฐาน เป็นการสร้างบุญกุศลที่สูงที่สุดแล้ว เพราะจิตของเราจะปล่อยวางจากทุกสิ่ง ช่วงเวลานั้นเราจะไม่มีกิเลสใดๆ มาบดบัง การแผ่เมตตาอุทิศบุญกุศลในช่วงเวลาหลังจากนั้น อานิสงจะสูงที่สุดครับ อย่างที่หลวงพ่อจรัญแห่งวัดอัมพวันได้เปรียบเทียบเอาไว้

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version