ควรสวดมนต์และแผ่ส่วนกุศุลอย่างไรให้บุตรที่เราเคยทำแท้งไปเมื่อ 20 ปีที่แล้วคะ

ข่าวประกาศ โดย บ้านโลกทิพย์

หัวข้อ: ควรสวดมนต์และแผ่ส่วนกุศุลอย่างไรให้บุตรที่เราเคยทำแท้งไปเมื่อ 20 ปีที่แล้วคะ (อ่าน 2723 ครั้ง)

ออฟไลน์ Purita

• พี่น้องบ้านโลกทิพย์
  • ความนิยม: +0/-0

• สตางค์ :
  • แต้มถูกใจ : 0
  • ลำดับสมาชิก : 1417

• บ้านโลกทิพย์ สังคมแห่งการช่วยเหลือ

• มิถุนายน 08, 2014, 01:32:17 PM

สวัสดีค่ะ
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ อยากเรียนสอบถามตามหัวข้อกระทู้เลยนะคะ ขอความกรุณาให้คำแนะนำด้วยค่ะ เพราะเรื่องนี้รบกวนจิตใจมาตลอด และไม่ทราบว่าสิ่งนี้จะเป็นสาเหตุทำให้ชีวิตลุ่มๆ ดอนๆ หรือเปล่า ขอรบกวนด้วยค่ะ

ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=3056

ออฟไลน์ เด็กวัด

• ความนิยม: +1/-70

• สตางค์ :
  • แต้มถูกใจ : 1
  • ลำดับสมาชิก : 46

• พฤศจิกายน 05, 2018, 09:29:22 PM

หนูต้องหมั่นทำบุญและอุทิศให้เขาบ่อย ๆ การกล่าวขออโหสิกรรมเป็นเรื่องที่ดี ที่จำเป็นต้องขอโทษเขา หนูทำเรื่อย ๆ เลยนะ เขาได้รับ เอาว่าทำบุญกรวดน้ำตามปกตินะ แต่สิ่งที่หนูต้องทำให้ชัดเจนไม่ใช่เพียงแค่การให้ทาน (ตักบาตรเป็นต้น)แต่หนูต้องถือศีลห้า รักษาให้ดีที่สุด แล้วจึงต้องเรียนรู้การนั่งสมาธิ และการให้ทานให้เป็น ถ้าหนูไม่รู้ก็ถามมาทีละเรื่อง ให้เข้าไปอ่านกระทู้การสวดมนต์ที่ถูกต้อง อยู่หน้าแรกของเว็บเรา เริ่มตรงนี้ก่อน กรรมทำแท้งนะทำให้หนูไม่เจริญในทุกด้าน รีบเปลี่ยนตัวเองเสียแต่ตอนนี้นะครับ ก่อนจะสายเกินไป

ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=3056
โทร : 080-9028108
Line ID : dekwad2
email :  dekwad999@gmail.com
FB : ณัฐภูเบศร์ เมธีรัตน์วรากร (เพื่อนเต็ม 5,000 คนแล้วครับขอให้แอดไลน์แทนนะครับ)

• สตางค์ :

• บ้านโลกทิพย์ สังคมแห่งการช่วยเหลือ

• มิถุนายน 08, 2014, 01:32:17 PM

ณ ตอนนี้พริมอยู่อเมริกาค่ะ ไม่สะดวกเรื่องไปวัดมากนัก เรื่องนี้ผ่านมา 20 ปีแล้ว แต่ทำไม ณ ตอนนี้ พะวงกับเรื่องนี้มาก ดูละครโทรทัศน์เรื่องมิติพิศวงค่ะ เค้าทำแท้งเหมือนกัน และ พระท่านบอกว่า เด็กคนนั้น เค้าไม่รู้จะไปไหน เค้าก็ต้องติดตามแม่ไปตลอด และหากแม่สิ้นชีวิตแล้ว แต่เค้ายังไม่ถึงคราวหมดอายุขัย เค้าจะกลายเป็นวิญญาณเร่รอ่น และอาจมีความแค้นเคือง หากเค้าต้องลำบาก

ดูแล้วเกิดความสำนึก สงสารเค้าคนที่ไม่ได้เกิดมาดูโลก ผิดหวังในเรื่องที่ทำลงไปแล้วไม่สามารถย้อนเวลากลับไปได้ อยากเตือนท่านอื่นๆ ผิดนี้ติดตัว ติดใจ ไปจนตายเลยที่เดียว ไม่มีความสุขเลย

ณ ตอนนี้ได้สวดมนต์ตามบทสวดที่ถูกต้อง แต่อยากขอความกรุณาเรียบเรียงคำอุทิศแผ่ส่วนกุศลให้เค้าและขอให้เค้าอโหสิกรรมให้ค่ะ และเราต้องพูด ณ ช่วงไหนของการสวดมนต์คะ

ในที่ต่อท้ายบทสวดมนต์จะเป็นคำสมาทานขอพระกรรมฐานนะคะ แต่ขอเรียนสอบถามว่า "เมื่อถอนสมาธิแล้วกรวดน้ำ" พริมอยากเรียนถามว่ามีคำกรวดน้ำที่สั้นกว่านี้มั๊ยคะ

ส่วนนี้เป็นคำถามจากคำตอบของคุณนะคะ
1. "แต่ส่ิงที่หนูต้องทำให้ชัดเจนไม่ใช่เพียงแค่การให้ทาน" หมายความว่าอย่างไรคะ และต้องทำยังไง
2. "การให้ทานให้เป็น" คืออะไรคะ
3. "การทำแท้ง ทำให้เราไม่เจริญในทุกๆ ด้าน" จริงมากๆ เลยค่ะ ทำอะไรก็จะติดขัดไปหมดเลย ชีวิตโลดแล่นไปเรื่อยๆ ไม่ดีมาก แต่ก็ไม่แย่หนักหนา ถ้าพริมแก้ไขอะไรได้บ้าง ก็อยากทำค่ะเพื่อให้ดีขึ้น ณ ตอนนี้กลัวบาปค่ะ กลัวกรรมตามทัน กลัวตกนรก แต่พอต้องท่องบทกรวดน้ำยาวๆ ก็ขี้เกียจบ้างบางเวลา เป็นแบบนี้เลยค่ะ แย่มากเลย

ขอรบกวนด้วยค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

• สตางค์ :

พริมอยากทำ 3 สิ่งนี้...แต่ไม่ทราบว่าต้องทำที่ไหนและมีใครบวชบ้าง หากคุณทราบ ขอความกรุณาบอกบุญให้พริมด้วย พริมจะบินกลับมาเพื่อร่วมสร้างบุญด้วยค่ะ

1. เททองหล่อพระ  :   เขียนชื่อ-สกุล ลงแผ่นทอง แล้วอธิฐาน  "ถ้าข้าพเจ้ามีกรรมตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันกับเด็ก  ใครที่จะเกิดเป็นลูกข้าพเจ้าแล้วไม่ได้เกิดขอให้การทำบุญในครั้งนี้ส่งผลเป็นอโหสิกรรมด้วยเทอญ"

2.ถวายผ้าไตรจีวร  :  (กับพระที่ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ จริง ๆ)  สิ่งที่ต้องเตรียมได้แก่ ผ้าไตรจีวร 1 ชุด  สังฆทาน 1 ถัง อาหารคาว 1 ปิ่นโต  อาหารหวาน 1 ปิ่นโต   ให้บอกกับพระท่านว่าจะถวายจีวรเพื่อให้ท่านห่ม (ท่านก็จะไปห่มจีวรที่เรามาถวาย แล้วถึงจะรับสังฆทานที่เรานำมาถวาย)  พอพระท่านเสร็จพิธีกรรม ตอนที่กรวดน้ำ พอท่านขึ้น "ยะถา..." ให้เราตั้งจิตอธิฐานว่า  "ชีวิตนี้ข้าพเจ้าเคยมีกรรมล่วงเกินใครไม่ว่ามนุษย์ หรือสัตว์ เจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ขอบุญในครั้งนี้ ส่งผลเป็นอโหสิกรรม  ให้ทุกชีวิตได้รับบุญ ของการทำบุญในครั้งนี้ด้วยเทอญ"  (หรือนำคำอธิฐานการเททองหล่อพระ มาอธิฐานก็ได้ค่ะ)  แล้วพอพระท่านขึ้น สัพพี ตีโย..... ให้เรานึกหน้าของเราให้ออก แล้วอธิฐานว่า "ขอให้บุญในวันนี้ ส่งผลให้ชีวิตของข้าพเจ้า เดินอยู่ในเส้นทางที่ถูกต้อง"   พอพระฉันท์เสร็จ ท่านอยู่ในกิจของสงฆ์ 10 อย่าง 

3. เข้าร่วมการบวชพระ  :  ใครที่เค้าบวชพระให้เราเข้าไปร่วมพิธีในโบสถ์ เข้าไปแล้วอย่าออกมา  ถ้าออกมาแล้วอย่าเข้าไปอีก โบราณถือ เค้าบอกว่า เข้า ๆ ออก ๆ  เค้าสวด ยติ ให้เป็นพระไม่ได้  เมื่อเข้าไปนั่งเสร็จ ขั้นตอนที่พระอุปัชชาถามผู้บวช (กัมมวาจา) ผู้บวชเป็นมนุษย์หรือไม่?  คนบวชจะตอบว่าเป็นมนุษย์ด้วยภาษาบาลีว่า อามะภันเต  เป็นโรคภัยไข้เจ็บหรือไม่ คนบวชตอบว่า  นถิภันเต  ขั้นตอนสอบถามกันนี้ให้เรานั่งสมาธิ แล้วอธิฐานจิตว่า  " เรามีกรรมกับลูกที่จะเกิดแล้วไม่ได้เกิด ขอบุญกุศลที่ได้มาบวชพระในครั้งนี้ เด็กที่เคยมีกรรมที่เรามีส่วนเกี่ยวข้องด้วย เกี่ยวกับการเกิดของเค้า ขอให้เค้าได้ไปเกิดกับคนที่เค้าอยากมีลูก "   แล้วเค้าจะมีภพภูมิไปของเค้าเลย ในช่วงที่พระสอบถามกัน

ออฟไลน์ หมอเจี๊ยบ

• ความนิยม: +0/-19

• สตางค์ :
  • ลำดับสมาชิก : 18

• ขอเดินตามรอยพระพุทธเจ้าตลอดไป

• ธันวาคม 15, 2015, 09:28:24 PM

กรรมจากการทำแท้ง แก้ไม่ได้ แต่ขออโหสิกรรมได้ หลังจากเขาอโหสิกรรมให้เขาแล้ว ผลเราก็ยังคงได้รับ จะแก้จริงๆ ก็คือการเจริญวิปัสสนากรรมฐาน นั่นคือ แก้ที่ตัวของเรา เมื่ิอแก้ที่ตัวเราแล้วจิตขณะเจริญกรรมฐานจะบริสุทธิ์ที่สุด เราอุทิศบุญกุศลนี้ไปให้เขาทุกๆ ครั้ง ทุกๆ วัน ก็จะเหมือนหยดน้ำหยดลงบนหินไปเรื่อยๆ เมื่อเขารับบุญเต็มที่แล้วเขาก็จะคลายอาฆาตเอง

ผมเคยใช้เวลาถึงสองปี จนเขาก็มาเจริญกรรมฐานร่วมกับเราด้วย เราต้องค่อยๆ ทำ บุญไปเร่งไม่ได้ ค่อยๆ สะสมเก็บไปเรื่อยๆ ครับ อันนี้จากประสบการณ์ของผมเองเลย อันนี้ขออนุญาติคุณหนิงเพิ่มตรงนี้นะครับ

ออฟไลน์ เด็กวัด

• ความนิยม: +1/-70

• สตางค์ :
  • แต้มถูกใจ : 1
  • ลำดับสมาชิก : 46

• พฤศจิกายน 05, 2018, 09:29:22 PM

ขอตอบคุณพริมดังนี้ครับ
1. อธิษฐานไว้หลังสุด คือหลังจากปฏิบัติทุกอย่างเสร็จสิ้นครับ
2. คุณพริมต้องทำอย่างหนึ่งคือ "อย่าเอาอดีตมาทำให้เราทุกข์" เพราะคุณพริมมีจิตที่ระลึกรู้ถึงความเป็นจริงที่ทำพลาดไปแล้ว มีคนที่ทำกรรมหนักกว่านี้มาก และเขาก็ยังดำรงชีวิตอยู่ได้ ด้วยการเริ่มต้นใหม่ คุณมีกำลังใจมากอย่างนี้ ไม่ต้องคิดเยอะเกินไป นี่ที่ผมอ่านนะ คุณมีโอกาสแก้ไขได้ไม่ยาก ผิดจากหลายคนที่เอาแต่จะให้เด็กไปเกิดให้ตัวพ้นผิดไป  แต่คุณมีสำนึกจริง คุณอ่านต่อไปนะ...
3. ใคร ๆ ก็มีทุกข์กับชีวิตประจำวัน บางอย่างก็ไม่ได้เกิดจากการทำแท้ง คุณคิดมากไป ให้หาโอกาสให้ตัวเองดีกว่าการกล่าวโทษตัวเองจนหนักเกินไป
4. คำอธิษฐานสั้น ๆ นะครับ หลังจากปฏิบัติบูชาทุกวัน นี่ผมอธิษฐานประมาณนั้น

"ข้าพเจ้าขอานิสงส์ผลบุญจากการปฏิบัติบูชานี้จงสำเร็จแก่ตัวข้าพเจ้า บิดา มารดา ครูบาอาจารย์ พระภูมิเจ้าที่ เทวดารักษากายข้าพเจ้า สัมมาอาชีพและปัจจัยสี่ หากข้าพเจ้าได้เคยเบียดเบียนผู้ใดไว้ ไม่ว่ามนุษย์หรือสัตว์ไม่ว่าภพใดชาติใด ข้าพเจ้าขออุทิศบุญให้ท่านและขออานิสงส์จงส่งผลเป็นอโหสิกรรม"

4. จากข้อสาม อย่าพูดคำว่าเจ้ากรรมนายเวร ผมแปลงคำให้แล้ว
5. การให้ทานนั้น ขอขยายความว่า ต้องให้ทานให้ถึงพระสงฆ์ให้ได้ ให้ถึงพ่อแม่พี่น้องให้ได้ อย่าให้เพียงหมู หมา หรือขอทาน คนใกล้ตัวต้องให้ได้ก่อน การให้ทานนั้น ต้องมีจิตอันเป็น "กรุณา" แท้จริง คือให้เพื่อการทำนุบำรุงศาสนา ให้เพื่อการตัดความตระหนี่ขี้เหนียวเป็นต้น แต่ไม่ใช่ให้เพื่อหวังบุญส่งกลับมาให้ถูกหวยครับ อันนี้อธิบายแต่ทราบว่าคุณไม่ได้ต้องการสิ่งนี้
6. คุณพริมทำบุญ 3 ข้อนั้นดีแล้ว สำหรับเรื่องงานบวช ถ้าคุณพริมให้ฝากเงินผ่านญาติไปก็ได้ ถ้าจะบินมาเพื่องานบวชโดยเฉพาะจะพร้อมขนาดนั้นเลยหรือครับ ถ้าพร้อมนะ ผมจะจัดหาให้ เพราะจะมีคนบวชเรื่อย ๆ ครับ วัดที่ US มีไหมครับ เขาบวชกันที่นั่นหรือเปล่าครับ

คุณพริมจำคำผมไว้ว่า อดีตนะ คุณต้องลืม แล้วเริ่มต้นใหม่ คุณพริมอย่าคิดว่าผมพูดเพื่อปลอบใจ ไม่ใช่นะผมมีหลักการมีครูอาจารย์สอนผม เราต้องอยู่กับปัจจุบันเท่านั้น แล้วอดีตที่พลาด ค่อย ๆ แก้ไขไป วันหนึ่งกรรมก็จะหมด นี่กรรมเขาส่อแววมาแล้วว่ามันจะหมด จึงได้มาคุยกันในวันนี้ อยากให้ผมชี้แนะอะไรให้บอกมา หรือเข้าไปที่ Facebook ณัฐภูเบศร์ เมธีรัตน์วรากร โทร 086 055 4888 ผมเห็นใจคุณพริมนะ แต่คุณทุกข์ไม่ได้ มันติดกรรมนะ

โทร : 080-9028108
Line ID : dekwad2
email :  dekwad999@gmail.com
FB : ณัฐภูเบศร์ เมธีรัตน์วรากร (เพื่อนเต็ม 5,000 คนแล้วครับขอให้แอดไลน์แทนนะครับ)

Banloktip.com ได้ก่อตั้งขึ้นเมื่อวันที่ 20-เมษายน-2012 ..เพื่ออุทิศให้ คุณพ่อสำเร็จ ทิตาวงศ์