ช่วยอ่านจนจบและรบกวนหาทางออกให้ทีคะ

ข่าวประกาศ โดย บ้านโลกทิพย์

หัวข้อ: ช่วยอ่านจนจบและรบกวนหาทางออกให้ทีคะ (อ่าน 9106 ครั้ง)

Permalink: ช่วยอ่านจนจบและรบกวนหาทางออกให้ทีคะ

มกราคม 06, 2014, 02:12:55 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

ออฟไลน์ puilui

• พี่น้องบ้านโลกทิพย์
  • ความนิยม: +0/-0

• สตางค์ :
  • แต้มถูกใจ : 0
  • ลำดับสมาชิก : 1200

• บ้านโลกทิพย์ สังคมแห่งการช่วยเหลือ

• กุมภาพันธ์ 06, 2014, 11:55:23 AM

สวัสดีคะ
ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง คือ เราไม่รู้สาเหตุของกรรม และไม่รู้จะทำยังไงให้หลุดพ้น
ถ้าเล่าเรื่องราวชีวิต มันยิ่งกว่าละครน้ำเน่า คือตั้งแต่จำความได้ เราไม่เคยทำอะไรให้ตัวเอง คนที่สำคัญที่สุดในชีวิตคือแม่ เพราะเราไม่มีพอ มีแต่พ่อเลี้ยง และมีน้องอีก2คน แต่คนละพ่อ ซึ่งเรารักมาก คือ ขีวิตทำงานหนักมาตลอด จริงๆ แม่ก็มีปัญหามาตลอด แต่ทุกครั้งไม่หนักมาก จนมาครั้งนี้ คือเราไม่รู้จะหาทางออกยังไง เราเมื่อ7ปีก่อน เป็นหนี้บัตรเครดิต มาก จนต้องหยุดจ่ายทุกอย่าง (หนี้เพราะลงทุนผิดพลาด และรายได้จากการขายของแต่ละวันไปใช้หนี้นอกระบบให้แม่จนหมุดต่อไปไม่ไหว)หลังจากเซ็งร้านเราก็ไปทำงานเกาะช้างเงินเดือนไม่เคยได้ใช้ เพราะที่บ้านจะมีปัญหาตลอด ค่าเทอมน้อง หนี้แม่ จนหนี้ตังเองไม่เคยได้ใช้ สุดท้ายตัดสินใจแล้วมาตายเอาดาบหน้าที่สิงค์โปร์ มาครั้งแรก เหมือนพม่า มาแบบไม่รู้จักใคร งานอะไรทำหมด ดีที่เรามีปริญญา2ใบแถมเกรียตินิยมอีก จึงจอใบทำงานง่าย แต่การทำงานไม่ง่ายเลย เราทำร้านอาหารเป็นเด็กเสริม ทำตั้งแต่ 9โมงเช้า จน4ทุ่ม กว่าจะกลับถึงบ้าน เที่ยงคืน พอตี2  ส่งหนังสือพิมพ์ต่อ วิ่งส่งถึง 6โมงเช้า กลับบ้าน แล้วไปทำงานต่อ ใช้เวลาหลับในรถเมล์เอา ใช้ชีวิตแบบนี้ เกือบปี ที่นี้ร่างกายไม่ไหว จึงบอกพี่เจ้าของบ้านที่เป็นคนไทย ซึ่งพี่เค้าเป็นคนรับงานนี้มา แบ่งรายได้ให้เราบ้าง แต่ไม่มากนัก เพราะหักเป็นค่าห้องด้วย แต่พอเราบอก ก็โดนไล่ออกจากบ้าน เค้าไล่เราเหมือนหมูเหมือนหมาจริงเอาไม้กวาดมาปัดไล่ยอกเป็นเสนียจอะไรประมาณนั้น แต่ยังมีความโชคดี ที่เรารู้จักคนไทยคนหนึ่งผู้หญิงแต่งงานกับคนสิงค์โปร เค้าให้เราไปอยู่ด้วยแต่ อยู่ห้องเก็บของนะ ช่วยทำงานบ้านช่วยเลี้ยงหมา คือเราเป็นคนกลัวหมามาก แต่ไม่เป็นไร ขอให้มีที่ซุกหัวนอนก็พอ ห้องเก็บของ มีที่ให้เราแค่ ตัว ซุกเข้าไปเท่านั้น กับผ้าปูพื้นนอน เล็กประมาณโลงศพ แต่ก็อยู่ได้ เพราะรายได้เราน้อยมาก ทุกบาทส่งให้แม่ค่าใช้จ่ายต่างๆ จนผ่านไปเราได้เจอสามี เป็นพ่อครัว
  เราก็แต่งงานกัน แล้วทำเรื่องขอ บัตรประชาชนที่นี้ และก็โชคดีได้มา เพราะ วุฒิการศึกษาเรา อีกนั้นหละ ปริญญา2ใบ ที่เราไม่ได้ใช้ความรู้ที่เรียนมาเลย แต่ก็เป็นใบเบิกทางเดินในชีวิตเรา แต่งงานกันรายได้เพิ่มขึ้น จ่ายค่าเช่าห้องได้ ก็จ่ายให้เพื่อน โดขอรื้อของในห้องเก็บของออกหน่อย ก็อยู่ไป จนกระทั้งเพื่อรบอกขายบ้าน แต่ไม่ให้เราไปอยู่บ้านใหม่ด้วย ให้เราหาที่อยู่ใหม่ ภายใน1เดือน จุดนี้เองเป็นจุดเริ่มต้น ที่เราเปิดร้านอาหารไทยเล็กๆในตลาด ด้วยความที่เงินทุนไม่มี คือหาเงินกันเดือนชนเดือนอยู่แล้วเพราะค่าใช้จ่ายที่นี้สูง ก็เลยกู้ธนาคาร ก็ได้ไม่มาก พร้อมกับเงินเดือนเดือนสุดท้ายของเรากับสามี จึงเปิดร้านได้ แต่เป็นการเปิดที่เครียด ลำบาก เพราะเงินไม่พอ แต่ก็ผ่านจุดนั้นมาได้ รายได้เริ่มเยอะ เพราะสามีฝีมือดี ลูกค้าเยอะทุกวัน แต่ก็เกิดเรื่องอีกจนได้ เพราะสามีติดการพนันบอลอย่างหนัก จนเป็นหนี้หลายแสน ทะเลาะกัน จนแม่เราบอกให้เลิกซะไม่อยากให้ลูกกินข้าวกับน้ำตา แต่เราก็เชื่อในความดีของเรา และก็สงสารสามี นึกถึง วันที่ที่เราลำบากถึงขั้น อยากกินโค้ก กระป๋องละ 1เหรียญ แต่เราไม่มีเงินติดตัวกัน มี1เหรียญก็ซื้อ1กระป๋อง แบ่งกันกิน เราจึงตัดสินใจ เอาความดีเข้าสู้ จน สามี้เลิกได้ แล้วกลับมาตั้งหน้าตั้งตาทำงานใช้หนี้กัน จนเมื่อ เดือนตุลาคมที่ผ่านมา หนี้ทุกอย่างจะหมดแล้ว เหลือแต่รถยนต์ อีกคันที่ซื้อให้แม่ เราจึงตัดสินใจกู้เงินเพื่อปิดรถที่ไทย แล้วใช้หนี้ที่นี้เอา แล้วสามีก็กู้เงินเพิ่มเพื่อ รีโนเวทบ้าน แม่ใหม่เพราะมันเก่ามาก หรืแจะไปด้าวบ้านกัน คิดกันอยู่ ก่อนกลับไทย แต่ความฝันทุกอย่างพังทลายเมื่อญาติเราบอกเรื่องแม่ก่อนเรากลับไทยเพียงแค่3อาทิตย์ก่อนการเดินทาง แม่ เป็นหนี้ หมวกกันน๊อค นอกระบบเยอะ และหนี้อื่นๆอีก บลาๆ เราแค่คิดว่า คงไม่เกินแสน ไม่เป็นไร คุยกับสามี ขอแบ่งเงินที่จะ ดาว์นบ้านมาใช้หนี้ให้แม่ แต่เรื่องกับเยอะจนเราไม่ทันตั้งตัวเมื่อเรากลับถึงไทย  เพราะที่ผ่านเราเชื่อ แม่ทุกคำพูดที่แม่พูด เชื่อทุกอย่างแม้จะมีคนพูดว่าให้แม่ แต่เราก็เลือกที่จะฟังแม่คนเดียว แม่เป็นหนี้หมวกกันน๊อค 8ที่ เกือบ แสน และยังเอารถจำนำทั้งในระบบและนอกระบบ รถมี4คัน รถยนต์2มอเตอร์ไซร์2 เป็นรถเรา 2คัน รถน้องชาย2คน ที่นี้ เรื่องคือ มอเตอร์ไซร์เป็นชื่อสามี ซื้อเงินสดเพื่อให้แม่ใช้ แต่แม่กลับไปทำเรื่อง ปลอมแปลงเอกสาร ปลอมลายเซ็น โอนรถเป็นชื่อแม่ จึงสามารถเข้าไฟแนนท์ได้ แต่มาเจอ 2เด้ง เพราะแม่เอาไปจอดนอกระบบด้วย ตอนนั้นสภาพแม่น่าสงสาร เราจึงขอร้องสามีให้ช่วยแม่ จึงไปไถ่รถทั้งหมด ออกมาจากนอกระบบ โดยที่เราไม่รู้เลยว่า กับไฟแนนท์แม่ก็ไม่ส่ง จนมาเจออีกเรื่อง ทำให้เรากับสามีทะเลาะกัน เพราะแม่ เอาที่ดินมรดกของสามีที่ฝากไว้กับแม่ ไปจำนองอีก เราจึงต้องไปไถ่มา เพราะเค้ามีหลักฐานการโอนลอย แต่ยังดีที่เค้ายังไม่โอน เพราะเค้ารู้จักเรา สรุป หมดไป 4 แสน เงิน ปลดหนี้รถ ก็ไม่ได้ปลด เงินดาว์นบ้านก็ไม่ได้ทำ ที่นี้ เราก็คุยกับสามี ขอแค่ครั้งเดียว ไม่เป็นไร กลับไปตั้งต้นใหม่ เราก็กลับมาสิงคโปรกันม่แบบ เหนื่อยใจ เพราะหนี้รถก็ไม่ใช้ แถบมีหนี้เพิ่มขึ้นมา แบบไม่มีของเป็นชิ้นเป็นอัน แต่มันไม่จบแค่นั้นนะสิ เรากลับมาพร้อมกลับ การทำเรื่องจ่ายค่าใช้จ่ายในบ้านที่เรารับผิดชอบ เอง เราจะทำการจ่ายออนไลท์เองทุกอย่าง ผลคือ หนี้ทุนการศึกษา คือ แม่ไปจ่าย เป็นเวลา 1ปีแล้ว หนี้บ้าน ของแม่ที่เราจ่ายให้ แม่ก็ไม่จ่าย 6-7เดือน หนี้รถยนต์แม่ก็ไม่จ่าย เกือบ 3เดือน(โทรไปถาม พนักงานบอกจริงๆ รถพึ่งไปยึดมา เพราะแม่ไม่จ่าย5งวด แต่แกพึ่งเอาเงินมาจ่าย บางส่วน จึงเอารถออกไปได้) คือ ค่าใข้จ่ายทุกอย่าง เราส่งให้แม่ ทุกเดือน บางเดือน แม่ทวงล่วงหน้าตลอด โทรทวงเร่งให้เราจ่าย พอจบเรื่องนี้ ไป ญาติที่เมืองไทย บอกอีกแม่ไม่ยอมไปขายก๋วนเตี๋ยว ซึ่งเป็นร้านที่เราจ่ายค่าเช่าให้ ล่วงหน้า ขายในโรงเรียร รายได้ วันละ 2-3พัน บาท เราจ่ายให้เมื่อต้นเทอม ก่อนเกิดเรื่อง

ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

Permalink: Re: ช่วยอ่านจนจบและรบกวนหาทางออกให้ทีคะ

ตอบกลับ #1 มกราคม 06, 2014, 02:14:04 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

• สตางค์ :

• บ้านโลกทิพย์ สังคมแห่งการช่วยเหลือ

• กุมภาพันธ์ 06, 2014, 11:55:23 AM

28,000 บาท แต่แม่ไม่ไปขายทั่งที่ก่อนที่เราจะกลับแม่ยังพูดอยู่ว่า ขอแค่เราช่วยแม่ปิดหนี้หมวกกันน๊อคได้ รายได้ที่ได้มา เพียงพอต่อการใช้จ่ายแล้ว. ซึ่งเราก็พึ่งมารู้อีก ว่า เงินที่แม่ขอซื้อก๋วนเตี๋ยวขาย แม่ร้องไห้ มาว่าไม่มีเงินซื้อของ เราโอนไปให้ 8000 บาท เรากดบัตรเครดิตมาให้แม่ แต่ ญาติเราบอก เช้าวันเปิดร้านแม่ไปยืมร้านข้างๆ บอกไม่มีเงินซื้อของขาย จนถึงวันนี้เรายังไม่ได้คำตอบเลย และมีอีกหลายเรื่องเกิดขึ้น ป้าเราโทรมาทวงเงินกับเรา บอกว่าแม่ยืมเงิน แม่ร้องไห้ตัวสั่น บอก จะมีคนมาทำร้าย เข้าบ้านไม่ได้ บลาๆ อีก เราก็เลยจ่ายให้ แถมป้าถามเราอีกว่า กลับมา ไม่ได้ช่วยใช้หนี้ให้แม่เหรอ เราก็บอกหมดไปประมาณ4แสน ..ป้าบอกว่า แม่บอก มาช่วยแค่ 4หมื่นเอง. จุกคะ ยังไม่พอ แม่บอกหลายคนเหมือนกัน เพิ่มเติมอีกว่า ที่ดิน ที่ไปจำนอง ปัญหาของเราเอง ไม่เกี่ยวกับแม่ ..คือเราไม่ได้ต้องการทำดีเอาหน้า แต่แม่ทำไม โยนความผิดมาให้เรา ทั้งที่เราช่วยแม่เต็มที่ จนมาล่าสุด เรารู้ข่าว วันที่21ธันวา ว่า รถคันใหญ่ที่เราผ่อนยังไม่หมด หายไป 2อาทิตย์ละ ส่วนมอเตอร์ไซร์ กับรถคันอื่นไม่ต้องพูดถึง หายไปตั้งแต่อาทิตย์แรก ที่เรากลับ ตอนเรารู้ข่าว มอไซร์ และคันอื่น เราคิดว่า พอแล้ว เกิดไรก็ช่าง เราไม่เอาแล้ว เค้ายึดหรืออะไรช่างมัน เพราะหมดไปเยอะละ แต่พอรถคันใหญ่ นิไม่ได้เลย เป็นคดีแน่ๆ เป็นชื่อสามี แม่เอาไปจำนำนอกระบบอีก คืนนั้นรู้ข่าว จองตั๋วบินด่วน เอาแบบไม่ให้ใครรู้ กลัวคะ ยอมรับว่า กลัวเค้าเอารถหนี ออกแม่สาย เพราะรุ่นยอดนิยม. พอไปถึง เราไม่คิดว่าจะจำนำเยอะ เพราะเราพึ่งใช้หนี้ให้แม่หมด แต่ไม่ แม่ จำนำ 60,000  เราขอเจอแม่ อยากพูกว่า ทำไม ทำไมทำแบบนี้ แต่แม่ไม่ยอมเข้าบ้าน จนเราบอก เราต้องการได้รถวันนี้  85,000 ได้รถแน่นอน บ่าย 3 เราก็ok เพราะก่อนมา เราไปกดเงินบัตรมา 130,000 แต่ พออีก 20นาที บ่าย3 เปลี่ยนเป็น 96,000  ตอนนั้นเราไม่ยอมแล้ว เราเลยแกล้งขู่แม่ไปว่า สามีเราจะแจ้งความ ว่ารถหาย  แล้วแม่กับเพื่อนแม่เตรียมเจอตำรวจได้เลย แค่นั้น แม่โทรกลับมา เงินที่เพิ่ม เพราะแม่เป็นหนีคนที่จะพาไปติดต่อคนจำนำรถ แล้วไม่ต้องเอาคนอื่นมาเกี่ยว ถ้าจะจับ จับแม่คนเดียว แล้วต่อไป ก็ไม่ต้องมาเรียกแม่ ตัดแม่ตัดลูกกันไปเลย..อึ้งคะ น้ำตาไหลเป็นทาง. แต่ ตอนนั้น อยากได้รถคืนคะ เงื่อนไขคือ เราต้องไปคนเดียว กลัวก็กลัว เหมือนในหนัง เค้านัดเราไป โลตัส ให้เรารอตรงประตู แต่จริงๆ เราแอบให้สามีอยู่แถวนั้น  เรารออยู่ก็มีคนรู้จักเราเดินมาหา บอกว่า ไม่ต้องถามอะไร เตรียมเงินมาพร้อมนะ จากนั้นก็ให้เราเข้าไปอยู่ในห้าง บอกรถมาแล้วจะเรียก 1ชั่วโมงผ่านไป มีรถสีดำมา แล้วเข้ามาเรียกเรา บอกให้ไปกลับเค้า ไปเอารถ ตอนนั้น กลัว ก็กลัว แต่ต้องไป เค้าขับไปไกลพอสมควร แล้วก็จอดใกล้ สี่แยกใหญ่ไฟแดง ให้เราลง ข้ามถนนไปอีกฟาก ส่วนคนรู้จะจักเราอยู่ในรถ เอาเงินให้เค้า พอเค้านับเงินครบ รถก็มาพอดี เป็นผู้ชายอีกคน ขับมา เค้าถึงยืนกุญแจรถให้ กลัว ยอมรับว่า กลัวคะ พอขับรถกลับไปรับสามี สามีเล่าให้ฟังว่า ตอนที่คนรู้จักเรามาหานะ เค้ามากับรถกะบะ มีผู้ชายกับผู้หญิงมาด้วย พอเราเข้าไปในห้าง ก็มีคนมาอีก มาเดินสำรวจกันรอบห้างจน รถคันดำที่มารับเราไปจะมา พวกนี้มากันเยอะ แต่กำหนดว่า ต้องเป็นเราเท่านั้นที่มาเอา ถ้ามีคนอื่นมาด้วย จะไม่ได้เห็นรถอีกเลย พอเสร็จจากวันนั้น ก็ตัดสินใจว่า รถเอาไว้ที่แม่ไม่ได้ ถ้าเอาไว้เดียวแม่เอาจำนำอีก คือ เราหมดเงินแล้ว ทั้งที่ตัวเองขับรถไม่คล่อง สายตาสั้น สามีขับรถไม่เป็น แต่เพราะความจำเป็น เราจึงต้องเป็นคนขับ ขับจากเชียงใหม่ไปโคราช เอาไปไว้ให้ น้องชายสามีที่เป็นพระ เอาไปใช้ในกิจสงฆ์ ซึ่ง พระให้นมาขับไปต่อ ไปไว้ที่วัดป่า ที่ชัยภูมิ เพื่อใช้ช่วยเหลือชาวบ้านยามเจ็บไข้ จะได้มีรถไปโรงพยาบาล แต่การทำไปทุกอย่าง ใช้ว่าเราจะสบายใจ เราห่วงแม่ แม่ไม่มีรถ แม่จะไปไหนยังไง จะไปทำงานยังไง เพราะพ่อเลี้ยงเราตัดแว่น แบบหน่วยรถเคลื่อนที่ ก็ใช้รถคันนี้ในการทำงาน แต่ที่เราต้องทำแบบนี้ เพราะเรากลัวอีกจริงๆ ว่าจะไม่หยุด. ซึ่งเมื่อวันที่ 1ม.ค น้องชาย ขอ เงินให้แม่ลงทุนขายก๋วยเตี๋ยวอีกครั้ง ซึ่งธันวา ที่ผ่านมา แม่ไม่ไปขาย แต่เป็นน้าไปขายเอง แบบขายฟรีไม่ต้องเสียค่าเช่า เพราะเราจ่ายล่วงหน้าไปแล้ว  สรุป ขอ 3000 เราให้ไป4000 เพราะ เราคิดและหวังว่า แม่จะคิดได้ แต่ไม่เลย เมื่อวาน น้องสาวคนเล็ก บอกว่า แม่ให้ขอเงินไปลงทุน เราก็บอกพี่พึ่งให้ไป 2วันเอง น้องสาว บอกว่า แม่บอกติดหนี้ร้านเส้น ใช้หนี้เค้าหมด เราจึงถามว่า แล้ว รายได้ ที่ขายได้ 2วันละ ไปไหน เราไม่มีแล้ว คือ เราหมดแล้วจริงๆ
ปัญหาคือ
1.ทุกวัน สามีเราเริ่มท้อ บอกหมดแล้ว หมดทุกอย่าง แกเหนื่อย ทำงานหนัก แต่ไม่ได้ใช้เงิน แถมเป็นหน้ีเเยอะอีก เรา2คนทำงานกันหนักมาก ทำตั้งแต่ 8:30 ถึง บ้าน ห้าทุ่ม เที่ยงคืนตลอด ยืนทั้งวัน  คือสงสาร แก สามีบอกขอร้องให้หยุด รอเราตั้งตัว เราก็หยุด แต่ใจเรานิสิ รู้สึกผิด ไม่รู้ว่า แม่จะเป็นอย่างไร แม่ไม่มีรถ แม่ก็ทำงานไม่ได้ เราอยากให้แม่สบาย เร่พยายามสร้างฐานะ แต่ทำไม เพราะอะไร พอเริ่มจะดี จะต้องมีเรื่อง มีเหตุให้เสียเงินตลอด
2.ถ้าสงสันว่า แม่ เป็นหนี้เพราะอะไร. เท่าที่เรารู้คือ แม่ ไปเล่นแชร์กับบริษัทแชร์ลูกโซ่ คือ เตือนแล้ว ว่า เค้าหลอก ใครเตือน แก ก็โกหก ว่า เลิกแล้ว แต่ จริงๆไม่ แกจะบอกว่า บริษัทเค้าจะให้เงินก้อนใหญ่มา ตอนนี้ เค้าดูความสามาถในการชำระหนี้ อย่างเค้าเรียกเงินเท่าไหร่ แม่ก็ต้องโอนให้ เราขอร้องก็แล้วแม่ไม่หยุด จนตอนนี้ แม่อยู่บ้านแถมไม่ได้ จะมีคนเข้ามาทวงหนี้ตลอด แกจะต้องเข้าข้านมืดๆ สงสารแม่ น้องบอก แม่โทรม มาก
3.เราจะทำยังไง ให้แม่ตั้งสติได้(แต่ตอนนี้แม่ไม่คุยกับเรานะ เพราะแม่ตัดแม่ตัดลูกไปแล้ว)  เราก่อนนอนอธิฐานทุกคืน กรรมของแม่ ให้มาลงกับเรา ขอให้ แม่ มีสติ สบายขึ้น
4.ทุกวันนี้ จิตใจเราว้าวุ้น สวดมนต์ไม่ค่อยได้ คิดแต่หวงแม่ เราจะทำยังไงดี
5.เราอยากรู้ เราจะหาทางออกยังไง หรือ เรามีกรรมอะไร
ยาวมาก ขอบคุณที่อ่านจนจบนะคะ อาจจะมีคำผิดเยอะ เพราะ พิมพ์ในมือถือคะ

ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

Permalink: Re: ช่วยอ่านจนจบและรบกวนหาทางออกให้ทีคะ

ตอบกลับ #2 มกราคม 06, 2014, 02:42:15 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

ออฟไลน์ เอ็มเจ

• ผู้ดูแลห้อง
  • ความนิยม: +1/-43

• สตางค์ :
  • แต้มถูกใจ : 1
  • ลำดับสมาชิก : 3

• พฤศจิกายน 19, 2019, 06:36:13 PM

เรื่องนี้ ผมขอเอาไปเผยแพร่ เป็นธรรมทานในเพจของบ้านโลกทิพย์ได้มั้ยครับ

คิดดี ทำดี สิ่งดีๆๆจะตามมา

ตอบกลับ #3 มกราคม 06, 2014, 02:53:14 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

• สตางค์ :

ได้คะ ขอบคุณคะ

ตอบกลับ #4 มกราคม 06, 2014, 11:55:36 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

ออฟไลน์ เด็กวัด

• ความนิยม: +1/-70

• สตางค์ :
  • ลำดับสมาชิก : 46

• ธันวาคม 03, 2019, 03:59:44 PM

ผมดีใจที่ถามมานะครับ แต่ผมเลิกแก้ไขกรรมให้ใครแล้วเพราะผมต้องรับกรรมมาครึ่งหนึ่ง ดังนั้นผมจะบอกทางออกให้ตามคำสอนของพระพุทธเจ้า แต่ให้พิจารณาให้ดีจากคำที่ผมบอกนะครับ
1. กรรมทุกคนต้องรับผิดชอบ ถ้าเราดีมาก่อน เราไม่ต้องเสียเงิน (พยายามแปลเอานะครับ)
บางคนจับอะไรก็เป็นเงิน ขายอะไรก็รวย เกิดมาบนกองเงินกองทองไม่ใช่เพราะโชคดี แต่เพราะบุญเก่าเขาเยอะ
คุณอาจไม่ต้องไปรู้กรรมเก่า แต่คุณต้องอดทนชดใช้มันไป สิ่งที่คุณขาดไปคือ "สติ" พอไม่มีสติ คุณเพลินไปกับแรงกรรม
บทเรียนมีมากมายแต่เพราะเราขาดสติ คุณจึงหลงไปกับสิ่งที่ไม่น่าจะเกิดขึ้นครับ อย่าไปค้นหาว่าเพราะอะไร
เพราะผมบอกไปแล้วว่าเพราะกรรม ถึงคุณจะทราบว่ากรรมอะไร แต่ผมบอกได้เลยว่า อย่างไรก็ต้องชดใช้ครับ ขอให้คุณอดทนนะ
และมีสติในการดำรงชีวิตประจำวัน ผมสงสารสามีคุณนะครับ แต่พระพุทธเจ้าทรงสอนให้เรารู้จักว่า ทุกข์มันจะเกิดได้มันต้องมีเหตุ
ใครมาร่วมทุกข์ด้วยกับเรามันก็มีเหตุและปัจจัยมาก่อนทั้งนั้น แต่ถ้าเรายังฝืนที่จะไม่รู้จักคำสอนของพระพุทธเจ้า เราจะทุกข์ไม่มีคลายเพราะในโลกนี้ไม่มีใครชี้นำทางออกได้ดีกว่าพระพุทธเจ้า ท่านสอนไว้อย่างไรนับแต่นี้ไปให้เริ่มศึกษาพระธรรมครับ
กรณีของคุณบางทียังน้อยกว่าผมนะ ผมโดนหนักกว่าคุณอีกในบางเรื่อง แต่ผมวางเฉยได้ครับ ตอนนี้มันผ่านไปแล้วกรรมก็ผ่านไปเพราะกรรมเข้ามากระทำผมเต็ม ๆ แต่ผมสามารถวางอารมณ์ได้หมด และผมก็ไม่ตำหนิตัวเอง ไม่ตำหนิใคร ทุกอย่างเกิดจากเหตุและปัจจัยที่เป็นแรงกรรมที่ผมเคยกระทำมาก่อน ใครรับผิดชอบก็ต้องเป็นตัวผมเอง
2. การที่เรากตัญญูต่อพ่อแม่โดยไม่คำนึงถึงว่าท่านจะทำร้ายจิตใจเราขนาดไหนก็เป็นสิ่งที่สมควรปฏิบัติแล้วครับ ไม่ต้องสนใจว่าเป็นเพราะเหตุใด ผมตอบไปในข้อหนึ่งแล้ว มันมีเหตุและปัจจัย

3. อย่าอธิษฐานแบบนี้ มันผิด ตัวเราต้องรับสิ่งดี ๆ เข้าตัว รับอย่างนั้นไม่ได้ช่วยเราเลยครับ แม่ไม่พูดกับเรา ตัดแม่ตัดลูก อันนี้ผมพูดต่อไม่ได้ ผมมีอะไรที่ผมสัมผัสได้มากกว่านั้น มันไม่ใช่ว่าเป็นเพราะแม่ฝ่ายเดียว อารมณ์ของเราก็ด้วยจริงไหมครับ ตรงนี้แหละผมก้าวเกินนี้ไม่ได้ ให้คุณพยายามคุยดีกับแม่ แม่ก็ยังเป็นแม่เรา ตัวคุณทุกข์เพราะกรรมของคุณนะ ไม่ใช่ของแม่ คุณต้องเข้าใจตรงนี้และยอมรับว่านี่คือสิ่งที่คุณสร้างมาทั้งหมด ถ้ายังมีทิฐิกับแม่อยู่ ไม่ใช่สิ่งที่ทำแล้วจะดีขึ้น ผมทราบข้อมูลชัดเจนว่าคุณแม่ของคุณทำผิดอะไรไปบ้าง รู้ว่าหนักหนามาก แต่ผมก็ไม่สามารถจะบอกให้ใครแตกแยกได้ คุณต้องทำอย่างเดียวคือสำนึกผิดนะครับ ทั้งที่คุณมองไม่เห็นว่าคุณทำอะไรผิด แต่พ่อแม่เรา ๆ เป็นลูกเราต้องยอมอย่างเดียว จริง ๆ ผมคันปากอย่างบอกนะ แต่เสียดายที่พูดได้แต่เพียงเท่านี้

4. เพราะคุณขาดสติ คุณไม่ได้ศึกษาพระธรรมเลย คุณจึง "ไม่ห่วงตัวเอง" ตัวเองสำคัญที่สุด ไม่มีคุณแล้วใครจะดูแลแม่ของคุณ
ผมไม่สอนให้ใครทำให้ตัวเองทุกข์ เพราะมันบาป คุณต้องเข้าใจเรื่องกฏแห่งกรรมให้มากกว่านี้โดยอ่านกระทู้กว่า 300 กระทู้ที่ผมลงไป มันจะบอกคุณทางอ้อมให้คุณรู้ว่าจะต้องปฏิบัติตัวอย่างไร  การสวดมนต์ คุณสวดก็ได้บุญทันที คุณอย่ารวมกันระหว่างบุญกับบาป
เวลาไหนจะปฏิบัติให้แยกจิตออกมา ทำเพื่อตัวเอง เราไม่ให้ตัวเองรอดแล้วใครจะรอดเพราะเรา จริงไหม เราไม่ไหวเสียคน แล้วคนอื่นที่เขาพึ่งเราเขาก็ไม่รอด ให้ความสำคัญกับตัวเองให้มากครับ ตรงนี้คุณขาดสติครับ ขอให้ตั้งสติให้ดี

5. แก้กรรมด้วยการศึกษาเรื่องความเป็นไปของโลกทิพย์ เรื่องของกฏแห่งกรรม คุณจะได้ปลงได้ เพราะโลกมันเป็นของมันอย่างนี้เอง ทุกสิ่งผมไม่ได้ให้คุณไม่แก้ไขใครนะครับ ประโยคต่อไปนี้สำคัญสำหรับคุณที่สุด "จงแก้ไขที่ตัวเราเอง อย่ามองคนอื่น อย่ามองไกล โลกนี้ไม่ใหญ่เกินไป แต่เราไม่เคยเรียนรู้เรื่องเกี่ยวตัวเราเลย ไม่ให้อะไรกับตัวเราเลย"
 ผมขอให้คุณผ่านพ้นปัญหาไปได้ด้วยดีนะครับ แต่คุณต้องปฏิบัติธรรม ทำสามสิ่งนี้ให้สมบูรณ์ ทาน ศีล ภาวนา ถ้าไม่ปฏิบัติตามนี้ กรรมจะไม่เบาลงหรอกครับ

โทร : 080-9028108
Line ID : dekwad2
email :  dekwad999@gmail.com
FB : ณัฐภูเบศร์ เมธีรัตน์วรากร (เพื่อนเต็ม 5,000 คนแล้วครับขอให้แอดไลน์แทนนะครับ)

ตอบกลับ #5 มกราคม 07, 2014, 03:14:24 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

• สตางค์ :

ขอบคุณ คุณเด็กวัดคะ. เหมือนที่คุณพูด เราไม่กล้าโทรหาแม่ แต่อาจจะไม่ใช้ฐิฑิ จริง กลัวใจอ่อนคะ เพราะทุกครั้งที่โทรหา แม่จะต้องโกหกเราสักอย่าง เพื่อให้ได้เงิน บางครั้งถึงแม้เรารู้ แต่เราก็สงสารแม่ แต่ตอนนี้พยายามไม่โทรไป เพราะจริงๆ ก็สงสารสามีด้วย เพราะตอนนี้เราจะยังเอาตัวเองไม่รอด คือเราให้แม่มาตลอด บางครั้งมันเหมือน ตักทรายไปถมทะเล เท่าไหร่ก็ไม่พอ. จนตอนนี้ คิดอย่างเดียวจะ ทำอย่างไรให้แม่ มีสติ คิดได้ แค่นี้ก็พอแล้วคะ

ตอบกลับ #6 มกราคม 07, 2014, 03:58:50 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

ออฟไลน์ หมอเจี๊ยบ

• ความนิยม: +0/-19

• สตางค์ :
  • ลำดับสมาชิก : 18

• ขอเดินตามรอยพระพุทธเจ้าตลอดไป

• ธันวาคม 15, 2015, 09:28:24 PM

ขออนุญาติเสริมต่อจากคุณหนิงอีกสักนิดหนึ่ง คุณ puilui ต้องคำนึงถึงหลัก

พรหมวิหาร4 ในแต่ละข้อของพรหมวิหาร4 จะต้องมีอุเบกขาใส่ลงไปทุกข้อ (อันนี้ผมได้มาจากการไปอ่านคำสอนของสมเด็จพระสังฆราชองค์ที่เพิ่งสวรรคตไปเมื่อปีที่แล้ว) ถึงคุณมีเมตตา คุณก็ต้องมีอุเบกขาลงไปด้วย ถึงคุณมีกรุณา คุณก็ต้องใส่อุเบกขาลงไปด้วย คุณมีมุทิตา คุณก็ต้องมีอุเบกขาลงไปด้วย แนะนำให้ไปหาอ่านเรื่องพรหมวิหาร4 ที่พระสังฆราชได้ทรงสอนเอาไว้ แล้วคุณจะเข้าใจ อีกข้อหนึ่งคือ พระพุทธองค์ท่านเน้นให้เอาตัวเองให้รอดก่อนที่จะไปช่วยเหลือผู้อื่น เมื่อตัวเรายังเอาตัวไม่รอด แล้วริอาจจะไปช่วยเหลือผู้อื่นนั้น ก็เหมือนพากันไปลงเหวกันดีๆ นี่เอง แทนที่จะเป็นคุณกลับกลายเป็นโทษมหันต์ไปอีก

ตรงนี้ผมขออนุญาติคุณหนิงมาอธิบายขยายความเพิ่มเติมนะครับ ... ต้องขอโทษด้วยที่แทรกมา จึงหวังว่า สติ+ปัญญา ของคุณจะทำให้ตัวคุณได้เข้าถึงหลักธรรมคำสอนของพระพุทธองค์ได้นะครับ............สาธุ

ตอบกลับ #7 มกราคม 07, 2014, 10:19:27 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

• สตางค์ :

ขอบคุณมากคะ ตอนนี้ ก็พยายามอยู่ทุกวันคะ แต่ทำยาก เพราะ คือ แม่ ห่วงจริงๆคะ:(

ตอบกลับ #8 มกราคม 07, 2014, 11:09:20 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

• สตางค์ :

• ขอเดินตามรอยพระพุทธเจ้าตลอดไป

• ธันวาคม 15, 2015, 09:28:24 PM

งั้นขออนุญาติเอาเรื่องของคุณแม่ผมมาเป็นธรรมทานให้คุณ puilui นะครับ หวังว่าเนื้อหาเรื่องของผมกับของคุณจะต่างกัน แต่ก็มีความเหมือนกันในเรื่องของกฎแห่งกรรมเช่นกันนะครับ

ปัจจุบันผมก็กำลังรับมรดกกรรมจากคุณแม่ของผมเช่นกัน ซึ่งตอนนี้คุณแม่ของผมก็กำลังป่วยด้วยโรคอัลไซเมอร์ระยะเริ่มต้น โดยความจำระยะสั้นของท่านจะหายไปไวมาก ทุกวันนี้ผมต้องนั่งฟังท่านพูดซ้ำๆ ประโยคเดิมๆ เป็นสิบๆ ร้อยๆ เที่ยวก็ว่าได้ แต่ตรงนี้ผมได้รับความเมตตาจากครูอาจารย์ของผม ท่านสอนว่า แม่ก็คือแม่นั่นก็ใช่ แต่ผลของกรรมที่ท่านกำลังได้รับอยู่ปัจจุบันนี้เราเป็นลูก ก็ถือว่าเป็นทายาทกรรมของท่านเช่นกัน ดังนั้นเราจะต้องรับสภาพที่ท่านกำลังรับกรรมในปัจจุบัน และเราก็ต้องพร้อมที่จะต้องรับกรรมนั้นไปด้วยกันกับท่านเช่นกัน แต่ผมก็มีอาการฉุนเฉียวโกรธแม่ในบางครั้ง แต่ก็ต้องดึงสติกลับมาตลอดเวลา โดยถือว่า นี่คือทุกข์ ทุกข์จากผลแห่งกรรมที่บุพการีได้ทำเอาไว้ เราผู้ซึ่งเป็นลูกก็ต้องยอมรับมรดกกรรมนั้นๆ ตามไปด้วย เพียงแต่เราช่วยท่านได้ก็โดยการหมั่นปฏิบัติสะสมบุญบารมี อุทิศให้แม่ของเราเพื่อที่ท่านจะได้คลายจากทุกข์แห่งกรรมนั้นๆ ลงไปได้ และอารมณ์ปะทะกันระหว่างแม่กับลูกถึงแม้จะมีก็ตาม ในเมื่อเราเป็นลูกเราต้องน้อมรับในสิ่งนั้น แต่....เราต้องปล่อยวาง (อุเบกขา) เราต้องพิจารณาสิ่งที่เกิดว่านี่คืออารมณ์โกรธ นี่คืออารมณ์ไม่พอใจ เมื่อเรารู้เราพิจารณาเห็น เราก็จะเข้าใจและวางลงได้เราก็ถือว่า มันก็เหมือนลมพัดมากระทบตัวเราแต่ก็ทำอะไรเราไม่ได้เดี๋ยวก็พัดผ่านไปนั่นเอง ทุกวันนี้ผมถือว่า ผมได้ฝึกกรรมฐานโดยอาศัยการปฏิบัติจริงจากแม่ผมนี่แหละ เวลาเราเริ่มไม่พอใจท่าน เราก็ดึงสติกลับมาว่า นี่คืออาการของคนไข้นะ เขาเป็นแบบนี้เป็นธรรมชาติของเขานะ เราต้องอยู่กับเขาให้ได้ เรียนรู้ในสิ่งที่เกิดกับเขาให้ได้ นี่ก็จะทำให้เราผ่อนจิตเราลงไปได้ ส่วนที่เราจะไปหยุดกรรมของแม่เราให้ได้โดยที่ไม่ให้ท่านไปก่อกรรมใหม่ๆ ขึ้นมานั้น ก็ต้องค่อยๆ เอาธรรมใส่ลงไปคุยกับท่านให้ได้ หรือถ้าไม่ได้ เราต้องเริ่มที่ตัวเราให้ได้ก่อน เมื่อเริ่มจากตัวเราได้เมื่อไร เราก็จะเป็นน้ำเย็นที่จะไปผ่อนคลายร้อนให้กับแม่เราได้เช่นกัน

ตรงนี้นั้นผมเอามาแชร์ให้คุณ puilui ได้ลองตรองพิจารณาดูนะครับ ถือว่ามาแชร์ประสบการณ์กัน ผมนั้นก็ยังต้องฝึกอีกมากเพื่อที่จะเข้าถึงธรรมะให้ได้ ซึ่งผมได้เอาคุณหนิง(คุณเด็กวัด) เป็นไอดอลของผมนี่แหละครับ เวลาคุณ puilui ได้คุยกับคุณหนิงจริงๆ แล้วจะรู้สึกถึงความเย็นสงบแทรกเข้ามาได้ นั่นก็เพราะคุณหนิงฝึกปฏิบัติจนเข้าถึงเข้าใจในธรรมแล้วนั่นเอง ลองพิจารณาด้วยสติและปัญญาของคุณดูนะครับ ผมก็แนะนำได้เท่านี้แหละครับ

ตอบกลับ #9 มกราคม 07, 2014, 11:57:58 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

ออฟไลน์ พ่ายรัก

• ความนิยม: +0/-2

• สตางค์ :
  • ลำดับสมาชิก : 221

• ดูดวง,ดูกรรม,แก้กรรม,แกสนกรรม,ญาณสัมผัส,จิตสัมผัส,ญาณทิพย์,หวย,เลขเด็ด,พระเครื่อง,ธรรมมะ,เรื่องลี้ลับ

• กุมภาพันธ์ 15, 2016, 06:59:14 PM

ผมอยากให้คุณพาคุณแม่ออกไปจากสถานที่เดิมๆแห่งนี้ ไปเริ่มต้นใหม่ อย่าไปอยู่กับวังวนและวิถีชีวิตเดิมๆอีก พยายามโน้มน้าวให้ท่านเข้าวัดถือศีลปฏิบัติธรรมสักระยะโดยไม่ต้องสนใจโลกภายนอกได้ ถ้าคุณทำได้รับรองว่ามันจะช่วยได้บ้างแน่นอนครับ ส่วนอะไรที่มันผ่านไปแล้วก็ไม่ต้องไปคิดมากนะครับ

ตอบกลับ #10 มกราคม 08, 2014, 12:15:56 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

• สตางค์ :

ขอบคุณคะ คุณพายรัก.สิ่งนี้เป็นสิ่งที่ต้องการมากที่สุดคะ อยากให้แม่ออกจากที่เดิม แต่แม่ยังยึดติด ว่าบ้านนี้คือน้ำพัดน้ำแรงของแม่ แกไม่ยอมไปไหน อีกอย่าง แม่ยังหวังจะได้เงินคืนจาก บริษัทหลอกลวงนั้น แม่จะบอกน้องตลอด ว่าได้แน่นอน แม่ยอมให้เค้าหลอกอยู่เรื่อยๆ เงินที่เราใช้หนี้ให้แม่ น่าจะไปจมกับบริษัทนี้ 4-5 แสนได้ เพราะเท่าที่รู้เค้าจะหลอกเอาเงินทีละนิด เช่น โอนเงิน 20,000 เพื่อ เปิดเช็ค ถ้าโอนไปแล้ว เค้าก็จะว่า ช้าไปหมดเวลา หรือจะบอก การให้เรียกให้ลูกค้าจ่ายเงินเรื่อยๆ เพื่อเป็นการเช็คความ เครดิตของลูกค้า อะไรประมาณนี้ ซึ้งไม่มีใครห้ามแม่ได้ แม้แต่เราขอ ไปบริษัทนั้น แม่ก็ไม่ให้ไป เพราะแม่บอกว่า ถ้าบริษัทเห็นคนอื่นไป ก็จะไม่ได้เงิน สักบาท

ตอบกลับ #11 มกราคม 08, 2014, 03:26:07 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

ออฟไลน์ เด็กวัด

• ความนิยม: +1/-70

• สตางค์ :
  • ลำดับสมาชิก : 46

• ธันวาคม 03, 2019, 03:59:44 PM

เราทุกคนมีกรรมเป็นที่มาของทุกข์ มีทุกข์เป็นผลจากการไม่รู้ธรรม
สิ่งใดเราทุกข์ให้หยุดอยู่กับที่ แล้วค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ ลงมือปฏิบัติ
ที่ผ่านมาเราทุกคนร้อนไปหมดเพราะแรงกรรมทำให้ทุกคนร้อน
ทำให้ทุกคนไร้การพิจารณาหรือสิ้นสติ

หยุดคิดเถิดครับ คิดแล้วปรุงแต่งมาก คิดแล้วไม่มีอะไรดีขึ้น
คิดแล้วจะทำอะไรก็ทำไม่ได้ การไม่คิดนั้นมีดีอยู่จริง ยิ่งคิดยิ่งปวดหัว
ยิ่งคิดยิ่งสับสนวุ่นวาย

การปล่อยวางเป็นสุขถาวร เราไม่ปล่อยและยังกำสิ่งนั้น ๆ อยู่แน่นในมือ
คนกำเจ็บอยู่คนเดียว สิ่งที่เป็นบาปกรรมนั้น เราสร้างเองเพราะเรายิ่งกำแน่น
เรายิ่งทุกข์มาก

ทุกคนก็มีจุดต่ำสุดสูงสุดเหมือนกันหมด แต่พอเราอยู่ที่้จุดสูง จุดกลาง จุดต่ำ
น้อยคนจริง ๆ จะรู้ว่าตัวเองอยู่ที่จุดไหน เพราะเวลาเราอยู่จุดไหนก็ตาม เราก็จะมอง
หาแต่จุดที่สูงกว่า สุขกว่าทั้งที่เราอยู่ในสภาวะที่เหมาะสมแล้วในเวลานั้น ๆ
การไม่มองสิ่งอื่น ไม่เอาความลวงของโลกนี้มาเก็บไว้ในใจ มาเป็นภาระทางใจ
มาบีบมากดใจเราเอง เป็นทางพ้นทุึกข์

ผมแนะนำให้หยุดนิ่ง มองดูทุกอย่างผ่านไปอย่างสงบ กรรมกำลังทำงาน
ก็ขอให้อย่าสับสนวุ่นวาย ไม่มีใครเสีย ไม่มีใครเกิด ไม่มีใครทั้งนั้นในโลกนี้
จบชีวิตกันไปก็หากันไม่เจอแล้ว พอไปเจอกันที่ภพภูมิใหม่ก็จำกันไม่ได้เสียอีก
แล้วอะไรคือสิ่งที่ถาวรเที่ยงแท้ ผมจึงอยากให้หยุดอารมณ์ ด้วยการเจริญภาวนา
รู้เนื้อรู้ตัว รู้จิตรู้ใจตัวเอง อะไรจะเสียก็เสียไป อะไรจะได้ก็ได้ไป ไม่มีอะไรมีค่า
ไม่มีอะไรไม่มีค่า ทุกอย่างเราปรุงแต่งหมดเลย ทุกอย่างหยุดที่เรานะครับ
ใจเราสำคัญกว่าทุึกสิ่ง เราทุกข์ต่อไปปัญญาไม่เกิดหรอกครับ ตั้งสติให้มั่น
คิดถึงพระพุทธเจ้า พระองค์มีอยู่จริง และพร้อมให้เราทุกคนเข้าไปศึกษาสิ่งที่
พระองค์เพียรสอนไว้ สิ่งนี้ต่างหากที่เรียกว่ามีปัญญาชนะทุกสิ่งครับ

โทร : 080-9028108
Line ID : dekwad2
email :  dekwad999@gmail.com
FB : ณัฐภูเบศร์ เมธีรัตน์วรากร (เพื่อนเต็ม 5,000 คนแล้วครับขอให้แอดไลน์แทนนะครับ)

ตอบกลับ #12 มกราคม 09, 2014, 03:25:03 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

• สตางค์ :

ขอบคุณคะคุณหนิง. ที่คุณหนิง ยังกลับมาชี้ทางสว่างให้ ถึงแม้ตอนนี้ตัวเราจะยังปล่อยวางไม่ได้ แต่เราจะพยายาม ขอบคุณมากจริงๆ คะ กับข้อความที่พิมพิ์ให้ได้คิด  ยิ่งเราคิดเรานั้นหละที่ทุกข์จริงๆคะ ว่างเมื่อไหร่เป็นคิด นั้นก็คือว่างปุ๊ย ทุกข์ป๊บ จริงๆคะ

ตอบกลับ #13 มกราคม 09, 2014, 04:11:43 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

• สตางค์ :

เธอคิดจะหยุดหรือยัง หากเธอยังไม่คิดจะหยุด เธอก็ยังคงดิ้นเหนื่อยต่อไป เพื่อหาทางแก้ปัญหาที่มันเกิด ปัญญามันจะยังไม่เกิดเมื่อเราเอากิเลสมาปนและนำมาเป็นข้ออ้าง เมื่อใดที่เธอหยุด เธอก็จะมองเห็นทางของปัญหา อย่าเอาคำว่า ว่างเมื่อไรมาคิด ว่างเมื่อใดก็ทุกข์ นั่นเป็นเพราะเธอยังไม่คิดที่จะหยุดทุกข์ แต่เธอกลับเอาทุกข์มาแบกโดยไม่ยอมใช้ปัญญามาพิจารณา ทุกสิ่งคือธรรมชาติ กฎของกรรมย่อมทำงานของกฎ สิ่งที่เกิดกับตัวเธอและครอบครัวนั้นก็ย่อมมาจากกฎแห่งกรรม แต่เธอคิดที่จะหนีกฎแห่งกรรมนั้น เธอจึงคิดหาวิธีที่จะดิ้นรนเพื่อจะทำให้หลุดพ้นจากทุกข์ที่เกิดขึ้นอยู่กับปัจจุบัน เธอเหนื่อยหรือยัง ถ้ารู้สึกเหนื่อย ทำไมไม่หยุด ปัญหาที่เกิดกับใคร คนผู้นั้นย่อมเป็นผู้แก้ แต่เมื่อใดนำปัญหาของผู้อื่นมาแบกรับไว้ เจ้าของของปัญหานั้นเขากลับไม่รู้สึกที่จะทุกข์ไปกับเราด้วย แต่กลับกลายเป็นว่า ตัวเราต่างหากที่เป็นทุกข์แทน เธอจงนำไปพิจารณาให้ดี สิ่งที่เกิดขึ้นนั้นผู้ใดเป็นผู้ก่อกรรมขึ้นมา กรรมของผู้ใดย่อมเป็นกรรมของผู้นั้น แม้กระทั่งองค์พระตถาคตเจ้า ท่านก็ยังมิก้าวล่วงในกรรมของผู้อื่นเลย เธอจงนำไปคิดและใช้ปัญญาที่มีพิจารณาให้ถ่องแท้เถิด

ตอบกลับ #14 มกราคม 09, 2014, 04:13:33 PM 9106 15 | หัวข้อไอดี: 2715 | ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=2715

ออฟไลน์ กันต์

• ความนิยม: +1/-32

• สตางค์ :
  • ลำดับสมาชิก : 163

• ผู้ส่งสาร ระหว่างโลกทิพย์-โลกมนุษย์

• มีนาคม 08, 2016, 01:29:55 PM

"กรรมอะไรพาทุกข์สุขหรือเฉย อย่าหาเลยต้นเหตุเศษกรรมไหน สิ่งที่ควรกระทำประจำใจ ยึดอยู่ไว้หรือปล่อยวางทางเลือกมี"

ขอเป็นกำลังใจแก่คุณเจ้าของกระทู้นะครับ เราทุกคนต่างมีกรรมเป็นของของตนเหมือนกันทั้งนั้น จะมากจะน้อยก็เหมือนกัน เพียงแต่ใครรู้ปล่อยรู้วางก่อนได้ คนนั้นแหล่ะพ้นจากทุกข์ได้ไวกว่ากัน คนนึงทุกข์มากแต่ใจเขาปล่อยวางได้มาก ทุกข์นั้นก้เหลือเพียงนิดเดียว แต่ใครบางคนทุกข์เพียงเล็กน้อยแต่ใจยึดมั่นถือมั่นเอามาก ทุกข์นั้นก็แสนสาหัสทวีคูณ จำคำนี้ไว้นะครับ ไม่มีใครแก้กรรมอะไรให้ใครได้ทั้งนั้น แม้แต่พระพุทธเจ้า แต่เราเลือกได้ที่จะยึดเอาไว้หรือวางมันลงก่อน แล้วค่อยๆแก้ปัญหาไปทีละเรื่อง แต่เราไม่มีทางหนีสิ่งเหล่านี้พ้น หากเราเอาแต่จมกับปัญหา ปัญญาก็ไม่เกิด ต้องตั้งตนให้มั่นในคุณความดีก่อน แล้วขอให้บุญนำพาเราให้เจอทางออก ผมเชื่อเสมอเพราะผมพิสูจน์มันด้วยตัวเองแล้ว เลยอยากให้คุณลองเชื่อเหมือนผมดูนะครับ

หากวาจาแม้ตั้งพัน ไม่ประกอบด้วยบทที่เป็นประโยชน์ไซร้,
บทที่เป็นประโยชน์บทเดียว ซึ่งบุคคลฟังแล้วสงบระงับได้ประเสริฐกว่า.
  (สามารถติดต่อสอบถามกันต์ได้ เมื่อได้อ่านระเบียบข้อตกลงร่วมกันแล้ว ซึ่งได้แนบขอมูลติดต่อให้แล้วครับ )

Banloktip.com ได้ก่อตั้งขึ้นเมื่อวันที่ 20-เมษายน-2012 ..เพื่ออุทิศให้ คุณพ่อสำเร็จ ทิตาวงศ์