ความสำคัญของการ "แผ่เมตตา" เรื่องนี้สำคัญไม่ต่างจากการสวดมนต์ให้ถูกต้องครับ

ข่าวประกาศ โดย บ้านโลกทิพย์

หัวข้อ: ความสำคัญของการ "แผ่เมตตา" เรื่องนี้สำคัญไม่ต่างจากการสวดมนต์ให้ถูกต้องครับ (อ่าน 28398 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กวัด

• พี่น้องบ้านโลกทิพย์
  • ความนิยม: +1/-70

• สตางค์ :
  • แต้มถูกใจ : 1
  • ลำดับสมาชิก : 46

• พฤศจิกายน 05, 2018, 09:29:22 PM

สวัสดีครับ
          ที่ผ่านมาผมเล่ามาตลอดว่าผมอยู่กับนนท์แต่ยังไม่ได้แนะนำน้องกันต์เลย น้องกันต์นี่ก็อยู่ด้วยกันบ้านเดียวกันมาร่วมปีแล้ว สมัยก่อนน้องกันต์สุดหล่อคนนี้เขาเจอปัญหาชีวิตเยอะเลย สมัยแรกเขาทุกข์หนักจริง ๆ ต้องแบกรับภาระรถที่ซื้อมาแต่ความที่งานไม่มั่นคงก็ต้องออกมา แถมเจอปัญหาส่วนตัวทำให้ผมได้เห็นว่า แหมโลกนี้หนอมีแต่ทุกข์...ผมจึงชักชวนและเปิดโอกาสให้มาอยู่ด้วยกันโดยที่ผมก็ไม่คิดถึงว่าจะมีค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่ม ให้อยู่เหมือนสมาชิกในบ้านไม่ต้องช่วยออกค่าใช้จ่ายใด ๆ หรอกด้วยเหตุผลคือว่า ผมทำในสิ่งที่อาจารย์แม่ชีใหญ่ท่านสอนไว้ การให้คือการพ้นทุกข์ และดูเหมือนจะจริงเพราะการให้ของผมนี้ทำให้ผมปล่อยวางและละกิเลสให้ลดลงได้ทุกวัน ๆ
          สมัยที่รู้จักกันใหม่ ๆ ไม่รู้พื้นหลังก็ไม่รู้เขาจะสนใจในพระธรรมเหมือนเรารึเปล่า แต่พอเริ่มคุยกับเขา ๆ ก็อยากเรียนรู้บ้างพร้อม ๆ ไปกับน้องกันต์นั้นได้เห็นหลายสิ่งที่เกิดขึ้นกับตัวผมและนนท์ ที่เขาประทับใจมากคือ เขาเป็นคนที่ได้อยู่ในวันที่องค์มหาเทพท่านเสด็จลงมาหลายต่อหลายครั้ง(ผมถ่ายคลิ๊ปไว้ตลอด) ต้องบอกว่าน้องกันต์มีปีติจนกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่ ทุกครั้งก่อนท่านเสด็จกลับท่านจะให้พรและเจิมให้ น้องกันต์จึงเป็นบุคคลเพียงไม่กี่คนที่ได้เห็นองค์มหาเทพได้ "เปล่งวาจา" ออกมาเป็นเสียงของมนุษย์โดยผ่านร่างของนนท์ ความไพเราะ ความนิ่งของน้ำเสียงขององค์มหาเทพนี่ขนลุกเลยครับ ดังนั้นความ "ศรัทธา" จึงเกิดขึ้นอย่างเหนียวแน่น พอเขาเดินตามรอยคำสอนของอาจารย์แม่ชีใหญ่ โดยผมให้เริ่มจากการดูคลิ๊ปของอาจารย์แม่ชีใหญ่ก่อน ผมจะยังไม่แนะอะไรทั้งนั้น ให้ดู ให้เห็นว่า "กรรมนั้นมีอยู่จริง บุญก็ต้องมีอยู่จริง" เช่นกัน พอเริ่มปูพื้นได้แล้ว มีความศรัทธาแล้วผมจึงนำเอาเรื่องของการสวดมนต์ให้เขาเรียนรู้ แล้วต่อด้วยการนั่งสมาธิ แผ่เมตตาและอธิฐาน
          สมัยนั้นน้องกันต์เขาเจอมรสุมหนักมาก ลองนึกภาพถึงคนต้องส่งรถแต่ไม่มีเงินสิครับ งานก็ไม่มั่นคง มีปัญหาส่วนตัวเรื่องแฟนด้วยแต่ผมให้ความมั่นใจกับเขาว่า ลองทำตามผมบอกแล้วชีวิตจะเปลี่ยน ท่าน ๆ ผู้อ่านที่เคารพครับ เขาตั้งใจมากและไม่นานนักหรืออาจเร็วกว่าผมก็ว่าได้ "ชีวิตเขาเปลี่ยน" ภาระทางการเงินของเขาผมช่วยแบ่งเบา ประกอบกับภายหลังได้เปิด"ร้านอาหาร" ก็ทำให้น้องกันต์ได้แสดงความสามารถ จนทำให้ที่ร้านเป็นที่รู้จักอย่างรวดเร็วไปถึงพัทยา ไปถึงสัตหีบและก็มีคนจากกทม.มากันเรื่อย ๆ ผมไม่ได้ต้องการโปรโมทร้านนะครับผมก็ไม่ขอบอกชื่อร้านด้วย แต่นี่คือผลจากพรที่องค์มหาเทพให้เราเห็นภาพล่วงหน้า ให้เราเห็นอนาคตก่อนความจริงจะเกิด เราจึงปฏิบัติตามมันก็เป็นจริง
         กลับมาที่เรื่อง"แผ่เมตตา" มาเกี่ยวตรงไหน บุญนั้นส่งถึงน้องเขาเร็วทันใจเพราะน้องจากเขามีจิตที่ตั้งมั่นแล้ว เขายังแผ่เมตตาเป็น การสวดมนต์แล้วแผ่เมตตานี้สำคัญอย่างยิ่งยวด การสวดมนต์ นั่งสมาธิ เหมือนการทำงานแล้วได้เงินมาแต่ยังไม่ได้เอาเงินไปใช้ เราได้บุญมารอไว้ก้อนหนึ่งแล้ว เราต้องนำบุญนั้นไปแผ่เมตตาให้กับผู้ที่เขาต้องการใช้ "รวมถึงตัวเรา" เราต้องแผ่เมตตาให้ตัวเราก่อน เราไม่มีบุญให้ตัวเราก่อนแล้วจะแผ่ให้ใครไม่ได้นะครับต้องให้ตัวเราก่อนเสมอ ผมเคยอธิบายไปว่า การแผ่เมตตานี้ให้ทุกสิ่งในจักรวาลนี้ได้ ตามคำกรวดน้ำของอาจารย์ฯ รวมถึงเชื้อโรคร้ายต่าง ๆ เรากันไว้ก่อน ท่าน ๆ ที่ปฏิบัติตามนี้ ท่านจะรู้สึกเองได้เองว่า "ท่านอบอุ่น ท่านมีเกราะ ท่านจะอิ่มในบุญที่เราแผ่ออกไป ศัตรู เจ้ากรรมนายเวร เขาได้รับแล้ว แรงแค้น แรงกรรม แรงจองเวรมันจะเพลาลง ๆ"
          อธิบายไปขนาดนี้ท่านคงเห็นว่าการแผ่เมตตา สัพเพ สัตตาฯ แหมพุทธานุภาพสูง แต่ว่ามีอะไรมากกว่านั้นครับ ผมขออธิบายสิ่งหนึ่ง จากนี้ไป อยากให้ท่านเข้าใจว่า การแผ่เมตตาให้ "สัมมาอาชีพ" เป็นเรื่องที่สำคัญเสมือนเป็นอวัยวะส่วนหนึ่งในร่างกายเราที่ขาดไปไม่ได้ ทำไมหรือครับ....
          หลายท่านยังไม่รู้ว่า การแผ่เมตตาให้สัมมาอาชีพ คืออะไร ยกตัวอย่างมีผู้หญิงท่านหนึ่งมาพบออาจารย์ฯ เธอเป็นเจ้าของร้านทอง (อันนี้เป็นตัวอย่างที่เข้าใจง่ายหน่อย จากอาจารย์ฯ) เธอไม่เคยแผ่เมตตาให้กับสัมมาอาชีพเลย แล้วหนักไปกว่านั้น ในเนื้อทองคำนั้น ที่ร้านเธอก็ไม่สุจริตโดยใส่ส่วนผสมที่ไม่ตรงกับความจริงตามสัดส่วนของทองคำบริสุทธิ์น้อยกว่าที่ประทับเป็นเปอร์เซ็นต์ไว้ " เธอโกงกับสัมมาอาชีพ" เธอทำทุกวัน กรรมสะสมมากเข้า ๆ มันเยอะครับ อีกทั้งทองคำเป็นทรัพย์ของแผ่นดิน ปัญหาที่ท่านจะได้รับคือ คนในบ้านจะทะเลาะกัน ร้อนกันเป็นไฟ ที่ว่าร้อนเป็นไฟเพราะเกิดจากการเอาไฟไปเผาทองให้หลอมละลาย มันเรื่องเดียวกันครับ คนในบ้านก็จะร้อนระอุไปด้วยไฟโลภะ ต่างก็ก้าวไม่พ้นกิเลส ในครอบครัวจะไม่มีความสุข ทุกคนจะก้าวไม่พ้นความโลภ จะป่วยไข้ด้วยโรคร้าย ถึงร้านจะไปได้แต่คนในบ้านทุกคน"ไม่มีความสุขเลย" อีกอย่างอย่าลืมว่าเงินที่ได้จากการขายทองนั้นนำไปใช้เลี้ยงดูทุกคน ลูกได้กินก็เพราะเงินจากทองคำนี้ แต่เงินมันที่มาที่ไม่บริสุทธิ์นิครับ ลูกจึงสมองเอ๋อครับ รักษาไม่หาย
          การแผ่เมตตาให้สัมมาอาชีพนั้นก็ต้องกระทำอย่างขาดเสียมิได้ครับ เราไม่รู้หลักการทำงานของกรรม เราก็เลยประมาทมองข้ามว่า เอ๊ะ ทำไมชั้นต้องไปแผ่เมตตาให้ทองคำด้วย มันเป็นแค่ของ ไม่มีชีวิตจิตใจ อ้าว! ลืมไปแล้วหรือว่านั้นมันทรัพย์สินของแผ่นดิน...ถึงจะได้มาถูกต้องโดยการซื้อมาแต่ทางกฏแห่งกรรมเขาไม่ได้มองแบบนั้น เงินที่ได้มาจาการขายทองก็เอามาเลี้ยงตนเองเลี้ยงครอบครัว เราก็ต้องรับกรรมนั้นสิ เราต้องกล่าวแผ่เมตตาข้อหนึ่งใส่ลงไป "ข้าพเจ้าขออุทิศบุญจากการเจริญภาวนา จากการปฏิบัติ...นี้ แก่สัมมาอาชีพและปัจจัยสี่"
          จากเหตุการณ์ข่าวน้ำท่วมประเทศไทยเมื่อปลายปีก่อน ผมอยากเรียนให้ท่าน ๆ ทราบว่าเหตุผลหนึ่งเป็นเพราะเราไม่ได้แผ่เมตตาให้สัมมาอาชีพและปัจจัยสี่ คนส่วนใหญ่ไม่ทราบว่าจะแผ่อย่างไร พูดอย่างไร ต้องแผ่ด้วยหรอ ต้องอุทิศด้วยหรือ เพราะเราห่างไกลคำสอนกันหนะครับ  ผมขอเรียนท่านผู้อ่านว่า ก่อนน้ำท่วมด้วยเวลาเพียงเฉียดฉิว ผมได้ขายที่ดินไปแปลงหนึ่ง ถ้าเกิดน้ำท่วมก่อน ผมแย่หนัก ที่ดินเน่าเฟะแน่ นี่คือผลของสิ่งที่ผมขอพรองค์มหาเทพไว้ ที่ดินผืนนั้นเชื่อหรือไม่ ผมบอกขายมาตลอดยี่สิบกว่าปี ไม่มีใครสนใจเลยครับ มันเป็นบ่อน้ำเน่า อยู่ปลายซอยตัน ซอยเล็ก ๆ รถสวนไม่ได้ หมาก็ดุ พวกค้ายาก็เยอะ แต่พอผมได้ขอพรท่านไปเพียงไม่เกินสามวันหรือเจ็ดวันจำไม่ได้  มีคนจากไหนไม่รู้โทรมาบอกให้เข้ากรุงเทพไปโอนที่ด่วน จ่ายแคชเชียร์เช็ค นี่คือหนึ่งสิ่งที่ผมเรียกปาฏิหาริย์ เพราะวันนั้นผมอธิฐานว่า "ท่านพ่อพิฆเนศ ท่านพ่อองค์ศิวะเทพ และพระแม่กาลีองค์มหาเทพที่เคารพ วันนี้ลูกประสบปัญหาหนักเรื่องของการเงิน ลูกหมดหนทางจนไม่รู้จะทำอย่างไรแล้ว ลูกลำบากมากเพราะต้องดูแลทุกคนในครอบครัว หนี้สินยังมีอยู่มาก บุญใดที่ลูกสร้างไว้ วันนี้ลูกขอใช้บุญนั้นวันนี้ ขอให้ท่านได้ให้พรลูกสนับสนุนลูก โปรดดลบันดาลให้มีคนมาซื้อที่แปลงนี้ด้วยเถิด....สาธุ"
           ไม่เกินสามวันเจ็ดวันก็จบข่าวครับ กับที่ดินเน่า ๆ บอกขายตั้งแต่ผมยังเด็ก จนป่านนี้ก็แก่ผมหงอกแล้ว เอาหละครับ แผ่เมตตาให้สัมมาอาชีพทุกวันนะครับ คนไหนทำเขียงหมู ก็ใช้คำพูดเหมือนที่ผมบอก ไม่ต้องไปแต่งเติมอะไรหรอกครับ แค่คำว่าสัมมาอาชีพและปัจจัยสี่ก็รวมหมดทุกสิ่งแล้วครับ

ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=207
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2013, 09:46:06 PM โดย เด็กวัด »
โทร : 080-9028108
Line ID : dekwad2
email :  dekwad999@gmail.com
FB : ณัฐภูเบศร์ เมธีรัตน์วรากร (เพื่อนเต็ม 5,000 คนแล้วครับขอให้แอดไลน์แทนนะครับ)

ออฟไลน์ TA

• ความนิยม: +0/-5

• สตางค์ :
  • แต้มถูกใจ : 0
  • ลำดับสมาชิก : 131

• สิงหาคม 09, 2016, 04:03:55 PM

อ่า เริ่มอีกแล้ว มาองค์เทพอีกแล้ว รู้มั๊ยคะ เข้าทางเราเลยเรานับถือองค์เทพมากๆๆๆศรัทธาองค์พ่อพระพิฆเณศ และนับถือทุกๆพระองค์ สาธุ ;)

ลิ้งค์หัวข้อ: http://www.banloktip.com/webboard/index.php?topic=207

• สตางค์ :

• พฤศจิกายน 05, 2018, 09:29:22 PM

อ่า เริ่มอีกแล้ว มาองค์เทพอีกแล้ว รู้มั๊ยคะ เข้าทางเราเลยเรานับถือองค์เทพมากๆๆๆศรัทธาองค์พ่อพระพิฆเณศ และนับถือทุกๆพระองค์ สาธุ ;)

งั้นผมว่าคงได้เวลาเล่าเรื่องขององค์เทพกันแล้วหละ เตรียมตัวตอนต่อไปครับ

FB : ณัฐภูเบศร์ เมธีรัตน์วรากร (เพื่อนเต็ม 5,000 คนแล้วครับขอให้แอดไลน์แทนนะครับ)

ออฟไลน์ กันต์

• ความนิยม: +1/-32

• สตางค์ :
  • ลำดับสมาชิก : 163

• ผู้ส่งสาร ระหว่างโลกทิพย์-โลกมนุษย์

• มีนาคม 08, 2016, 01:29:55 PM

บุญใดที่ท่านได้กระทำแลสำเร็จแล้ว ก็ขอให้จงประสบความสำเร็จยิ่งๆขึ้นไปนะครับ

หากวาจาแม้ตั้งพัน ไม่ประกอบด้วยบทที่เป็นประโยชน์ไซร้,
บทที่เป็นประโยชน์บทเดียว ซึ่งบุคคลฟังแล้วสงบระงับได้ประเสริฐกว่า.
  (สามารถติดต่อสอบถามกันต์ได้ เมื่อได้อ่านระเบียบข้อตกลงร่วมกันแล้ว ซึ่งได้แนบขอมูลติดต่อให้แล้วครับ )

ออฟไลน์ เอ็มเจ

• ผู้ดูแลห้อง
  • ความนิยม: +1/-43

• สตางค์ :
  • ลำดับสมาชิก : 3

• พฤศจิกายน 16, 2018, 12:12:36 PM

งั้นผมว่าคงได้เวลาเล่าเรื่องขององค์เทพกันแล้วหละ เตรียมตัวตอนต่อไปครับ

เดี๋ยวพี่จะเปิดห้องเรื่อง**เรื่องราวของเทพ**ให้นะครับ

คิดดี ทำดี สิ่งดีๆๆจะตามมา

• สตางค์ :

เดี๋ยวพี่จะเปิดห้องเรื่อง**เรื่องราวของเทพ**ให้นะครับ

เอางั้นเลยหรอครับ ผมกะจะเล่าไปตามตอนแบบนี้ แต่ก็แล้วแต่ครับ

ออฟไลน์ เอ็มเจ

• ผู้ดูแลห้อง
  • ความนิยม: +1/-43

• สตางค์ :
  • ลำดับสมาชิก : 3

• พฤศจิกายน 16, 2018, 12:12:36 PM

เอางั้นเลยหรอครับ ผมกะจะเล่าไปตามตอนแบบนี้ แต่ก็แล้วแต่ครับ
เปิดให้แล้วนะครับ *ห้องเด็กวัดเล่าเรื่องเทพ*

คิดดี ทำดี สิ่งดีๆๆจะตามมา

ออฟไลน์ กำไลหยก

• ความนิยม: +0/-1

• สตางค์ :
  • ลำดับสมาชิก : 201

• ดูดวง,ดูกรรม,แก้กรรม,แกสนกรรม,ญาณสัมผัส,จิตสัมผัส,ญาณทิพย์,หวย,เลขเด็ด,พระเครื่อง,ธรรมมะ,เรื่องลี้ลับ

• ธันวาคม 12, 2013, 03:24:14 PM

หนูก้อเป็นคนนึงค่ะที่ศรัทธาเกี่ยวกับองค์เทพมาก จากที่เป็นคนไม่มีอาไรแต่เดี๋ยวนี้มีกิจการเป็นของตัวเอง มีรถ มีสิ่งดีๆหลายๆอย่างเข้ามาในชีวิตร เพราะคำว่าศรัทธา เชื่อมั่นและไม่สงสัย ทุกๆพระองค์ก้อพร้อมที่จะให้พรเสมอค่ะ

• สตางค์ :

หนูก้อเป็นคนนึงค่ะที่ศรัทธาเกี่ยวกับองค์เทพมาก จากที่เป็นคนไม่มีอาไรแต่เดี๋ยวนี้มีกิจการเป็นของตัวเอง มีรถ มีสิ่งดีๆหลายๆอย่างเข้ามาในชีวิตร เพราะคำว่าศรัทธา เชื่อมั่นและไม่สงสัย ทุกๆพระองค์ก้อพร้อมที่จะให้พรเสมอค่ะ

ผมก็เช่นกันครับแล้วได้แบบปาฏิหาริย์ตลอดแต่ความจริงแล้วที่เรา ๆ ได้กันนี้เกิดจากบุญของเราเป็นสำคัญครับ ส่วนองค์เทพนั้นคือผู้คอยช่วยสนับสนุน เบิกทาง ให้ความอบอุ่น ให้ความสะดวก ดังนั้นสองอย่างจึงไม่ควรขาดจากกัน เราต้องเสริมบุญบารมีให้องค์เทพมีกำลังมาก  เทพเทวดาจะอยู่กับคนมีบุญ คนบาปหรือพวกที่เป็นเปรตกลับชาติมาเกิดแบบนี้ ถึงจะมีองค์อยู่จริงแต่ก็จะไม่มีชีวิตที่เจริญครับ เทพเทวดท่านจะอยู่เฉย ๆ  เพราะพวกนี้บุญน้อยแล้วแถมเกิดมา ยังมาจาบจ้วงเบื้องสูง กินชาติกินแผ่นดิน พวกนี้ไม่เจริญแน่และต้องกลับไปเป็นเปรต เป็นอสูรกาย เป็นเดรัจฉานอีกเช่นเคย
ท่านผู้อ่านที่มาอ่านกระทู้ของผมแล้วเข้าใจ ท่านเชื่อมั่นในตัวท่านได้เลยว่า ท่านเป็นผู้มีบุญ ท่านเป็นกาขาวที่พร้อมจะเป็นบัวที่ผุดขึ้นเหนือน้ำ

ออฟไลน์ 3doors

• ความนิยม: +0/-1

• สตางค์ :
  • ลำดับสมาชิก : 123

• กรกฎาคม 22, 2014, 08:40:46 AM

ตอนนี้สวดมนต์+ตั้งกองกรรมฐานทุกวันอยู่ค่ะ  วันไหนตั้งใจสังเกตว่าจะมีอาการอะไรแปลกๆมั้ย วันนั้นจะเงียบ....

แต่ถ้านั่งเรื่อยๆ จะขนลุกพรึ่บขึ้น(ถึงหัว) พรึ่บลง(ถึงขา) สนุกสนานมาก
บางทีก็มึนๆ ชาๆ วิ้งๆ ในหู เพลินดีค่ะ

คุณเด็กวัดมีเรื่องเล่าหรือวิธีกรวดน้ำมั่งมั้ยคะ

ออฟไลน์ wannajubao

• ความนิยม: +0/-0

• สตางค์ :
  • ลำดับสมาชิก : 298

• ดูดวง,ดูกรรม,แก้กรรม,แกสนกรรม,ญาณสัมผัส,จิตสัมผัส,ญาณทิพย์,หวย,เลขเด็ด,พระเครื่อง,ธรรมมะ,เรื่องลี้ลับ

• ตุลาคม 01, 2012, 09:23:40 AM

เรียนคุณหนิง ตั้งกองกรรมฐานต้องทำอย่างไรค่ะ รบกวนคุรหนิงด้วยค่ะ

ออฟไลน์ พุดแย้ม

• ความนิยม: +0/-3

• สตางค์ :
  • ลำดับสมาชิก : 263

• มีนาคม 16, 2016, 04:02:52 PM

เวลาอุทิศบุญกุศลตอนนั่งสมาธิ ต้องกี่รอบคะ รอบเดียวจะได้ไหม

จบที่ใจ.

• สตางค์ :

ผมขอตอบรวบยอดเลยนะครับ ทั้งสามท่านเลย
คุณ 3doors >>  ทำตามนั้นไปเรื่อย ๆ ครับ ที่จริงผมมีก็มีเรื่องที่ให้พัฒนากันไปอีก คือการตามรู้กายและจิตครับ

คุณ wannajubao >> ลองอ่านหัวข้อการสวดมนต์ที่ถูกต้องเลยครับ มีบอกไว้ครับ

คุณ U.Putthachart >> อุทิศรอบเดียวครับ ใช้ภาษาบาลีหรือไทยก็ได้ครับหรือสองอย่างก็ไม่มีปัญหาครับ ควรอุทิศหลังนั่งสมาธิเพราะการนั่งสมาธิคือรายการฝึกปฏิบัติสิ่งสุดท้ายครับ

ออฟไลน์ พุดแย้ม

• ความนิยม: +0/-3

• สตางค์ :
  • ลำดับสมาชิก : 263

• มีนาคม 16, 2016, 04:02:52 PM

แล้วในขณะนั่งสมาธิอยู่เราอฐิษฐานได้ไหมคะ...เพราะอาจารย์ที่คุมท่านบอกว่าให้อฐิษฐานขณะนั่งสมาธิได้เลยเพราะยังอยู่ในสมาธิอยู่ค่ะ สงสัยเลยอยากถามเพราะจะได้ปฏิบัติได้ถูกต้องและได้ผลที่สุดน่ะค่ะคุณหนิง

จบที่ใจ.

• สตางค์ :

แล้วในขณะนั่งสมาธิอยู่เราอฐิษฐานได้ไหมคะ...เพราะอาจารย์ที่คุมท่านบอกว่าให้อฐิษฐานขณะนั่งสมาธิได้เลยเพราะยังอยู่ในสมาธิอยู่ค่ะ สงสัยเลยอยากถามเพราะจะได้ปฏิบัติได้ถูกต้องและได้ผลที่สุดน่ะค่ะคุณหนิง

เป็นคำถามที่ผมว่าเป็นธรรมทานชั้นเลิศเลยครับ ผมต้องขอกราบเรียนทุกท่านก่อนจะตอบนะครับ เนื่องจากแต่ละท่านมีพระอาจารย์ต่างกัน ผมจะขอกล่าวสำหรับพระอาจารย์ของผม ซึ่งท่านมีญาณทิพย์และท่านได้เห็นถึงกฏต่าง ๆ ทางธรรม คำตอบอาจไม่ตรงกับท่านใดผมกราบขออภัยมา ณ ที่นี้นะครับ และท่านเน้นย้ำเสมอโดยเฉพาะเรื่องที่คุณ Putthachart ถามมา ท่านสอนว่า
                           "การอุทิศบุญกุศล การอธิฐานใด ๆ ต้องกระทำหลังจากออกจากสมาธิ"
ผมมีคำอธิบายดังนี้ครับ ในระหว่างที่เราวิปัสนากรรมฐาน คือการรำลึกสติรู้อยู่เสมอ กฏคือห้ามคิดเรื่องอื่นใดนอกจากเรื่องกายในกายของเราเท่านั้น นี่คือคำตอบครับ และเป็นไปตามหลักคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่พระองค์ไม่ต้องการให้เราคิดสิ่งใด ให้เราวิปัสสนาแต่เรื่องของความจริง ที่มีสติเป็นตัวตั้ง ไม่มีการปรุงแต่งใด ๆ เกิดขึ้น เมื่อมีเวทนาเกิดเช่น ปวดขา ท่านจึงสอนให้ตามดูว่ามัน "ปวดหนอ ๆ" ท่านจะไม่คิดอย่างอื่นเลย

มาดูผลของการคิดถึงสิ่งอื่นในระหว่างนั่งสมาธิ จะมีญาติโยมที่เข้ามาถามปัญหาเรื่อย ๆ ว่า ชั้นนั่งสมาธิก็ทำตลอด ทำไมพอถอนสมาธิแล้ว คนที่บ้านจะหงุดหงิดใส่เสมอ วันรุ่งขึ้นไปทำงานก็มีปัญหา แปลก เกิดอะไรขึ้น

คำตอบคือในระหว่างที่นั่ง ญาติโยมเหล่านี้ ส่งจิตไปคิดถึงคนในบ้าน ห่วงบ้าง นึกไปถึงเรื่องขัดแย้งกับพี่น้องบ้าง คิดถึงคนรักบ้าง
แล้วก็คิดต่อไปถึงเรื่องงาน กังวล อย่างนั้นอย่างนี้ อันนี้ชัดเลยครับ นี่คือผิดกฏอย่างแรง ห้ามเด็ดขาดต้องรีบดึงจิตกลับเข้ากล่อมให้อยู่กับตัวเราให้ได้ ใครที่เป็นศิษย์อาจารย์ของผมเขาจะกลัวกันมากเรื่องการส่งจิตออกนอก จะอธิฐานทุกอย่างต้องสำเร็จเป็นบุญเรียบร้อยแล้วตามลำดับขั้นตอนไม่ต้องรีบ เมื่อบุญสำเร็จสมบูรณ์แล้ว ท่านจะอธิฐานอะไรก็สำเร็จครับ ทำไปเรื่อย ๆ ครับ สำหรับผมนั้น ผมขอเรียนท่านผู้อ่านถึงเหตุการณ์ล่าสุดของผมคือ ผมทำงานมาหลายปีก็ไม่ค่อยมีสิ่งที่โดดเด่นอะไร แต่พอผมปฏิบัติตามท่านอาจารย์สอนคือ ให้สวดมนต์ วิปัสสนาแล้ว อธิฐานให้บ่อย ให้เป็น ให้คล่อง แล้วผมขอให้ผมสำเร็จทุกอย่าง ปรากฏว่าช่วงหลังนี้ เจ้านายผมเป็นฝรั่ง เขาเรียกผมเข้าไปคุยในห้อง ในวันที่มีเหตุการณ์วุ่นวายมากมายในบริษัท เช่นส่งของไม่ทัน ผลิตสินค้าไม่ทัน ลูกค้าเกรี้ยวกราด เขากลับเรียกผมไปคุยแล้วให้ผมนั่งลง แกค่อย ๆ มองผมจับปากกาหมุนไปมาแล้วพูดว่า "ตั้งแต่ฉันมาทำงานที่นี่ ยูเป็นคนเดียวที่ฉันไว้วางใจที่สุดในบริษัทนี้ ถ้ายูจะให้ฉันอนุมัติอะไร สังเกตุดูว่า ฉันจะไม่สอบถามใด ๆ จะเซ็นต์ให้เลย ยูเข้าใจใช่มั๊ยในวันที่ฉันเดือดร้อน ยูช่วยฉันได้ดีกว่าทุกคน" นี่คือสิ่งที่ผมประสบความสำเร็จและเดินตัวลอยออกมานอกห้อง ด้วยความที่เจ้านายเครียดมากแต่เมื่อเขาพูดกับผมแบบนี้แสดงว่า เขาสบายใจที่ผมอยู่ข้างเขาตลอดไม่เคยหนีงาน ไม่เคยเอาปัญหาให้เขา มีแต่แก้ไขเองให้จบโดยไม่ต้องถึงมือเขา อันนี้คือความสำเร็จจากการอธิฐานครับ ผมมีสติมากขึ้น ทำงานดีขึ้น รอบคอบขึ้น เพราะเราใช้วิปัสสนากรรมฐานที่คอยดูกายดูใจเราตลอด สิ่งสำคัญที่สุดอย่างหนึ่งคือ เมื่อเราสามารถดูกายใจเราเองได้แล้ว เราก็สามารถดูใจคนอื่นได้
ผมจึงมองเห็นใจของเจ้านายผมว่า เขาต้องการอะไร ผมก็ทำไปตามนั้นโดยไม่มีข้อแม้ คือผมไม่ทำตัวให้ยุ่งยาก สั่งอะไรก็ทำตามนั้นให้สำเร็จแล้วก็ไปบอกเขาว่าสำเร็จแล้ว แค่นั้น

ผมถือว่าให้ตัวอย่างไว้ดูไม่ได้บอกว่าผมเก่งอะไรเลย ผมก็ทำแค่ตามความรอบคอบ การไม่เอาเปรียบ ไม่โยนงานให้ใคร แต่หลายคนที่อยู่รอบข้างผมยังไม่ตื่นกันเลย ร้อยละ 95 ยังคงทำงานไปในแบบเห็นแกตนเอง เมื่อธรรมมะไม่ได้มาอยู่ในใจพวกเขาก็จะไปหวังอะไรกับการอธิฐานให้เป็น ทุกอย่างก็จะยังคงแย่อยู่ต่อไป ขอบคุณสำหรับคำถามชั้นเลิศข้อนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2012, 09:37:56 AM โดย เด็กวัด »

Banloktip.com ได้ก่อตั้งขึ้นเมื่อวันที่ 20-เมษายน-2012 ..เพื่ออุทิศให้ คุณพ่อสำเร็จ ทิตาวงศ์